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WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais, Kazi, Uchumi na Uwekezaji, Shariff Ali Shariff,  akitoa taarifa kwa vyombo 
vya habari kuhusu maadhimisho ya Siku ya Kimataifa ya Kupinga Ajira za Watoto inayoadhimishwa 
Juni 12 ya kila mwaka hafla iliyofanyika katika ofisi za wizara hiyo, Mwanakwerekwe Zanzibar. (PICHA 
NA FAUZIA MUSSA).

Wananchi waonywa utupaji ovyo wa taka za plastiki
NA MWANAJUMA MMANGA

WANANCHI Zanzibar wametakiwa 
kuacha tabia ya kutupa taka  ovyo za 
palastiki na badala yake kuendelea 
kuhifadhi na kutunza mazingira ili 
kuepusha atahari zinazoweza kujitokeza.

Mkuu wa kitengo cha divisheni elimu 
ya Mazingira kutoka Idara ya Mazingira, 
Zuwena Juma, aliyasema hayo wakati 
akizungumza na mwandishi wa gazeti 
hili ofisini kwake Maruhubi, wilaya ya 
Magharibi ‘A’ Unguja.

Alisema bado jamii haijawa na taaluma 
ya kutosha juu ya kutenga aina ya taka 
ngumu, nyepesi na za wastani jambo 

ambalo hupelekea kuzagaa taka za plastiki 
na ngumu kuelekea pwani na kuathiri 
chakula cha samaki matumbawe.

Aidha alisema nchi nyingi duniani huwa 
wanaweka mazingira ya kuhifadhi aina ya 
taka, hivyo si vyema jamii ikajifunza namna 
ya kupambanma na matumizi ya chupa za 
plastiki ili kuepusha na mabadiliko ya tabia 
nchi.

Alifahamisha kuwa mabdailiko ya tabia 
nchi husababishwa na ukataji ovyo wa miti, 
kwa kisingizio cha upatikanaji wa kuni na 
mkaa pamoja na uchimbaji wa mchanga 
hali inayochangia kupanda kina cha maji.

Aliongeza  kusema kuwa kupanda kwa 
kima hicho cha maji ambayo inapelekea 

kusababisha  kuwepo kwa mabadiliko ya 
tabia nchi.

“Hivi sasa Zanzibar inapambana na 
uchafuzi wa mazingira unaosababishwa 
na taka za palastiki ambao imekuwa hatari 
katika fukwe za bahari”, alisema.

Aliongeza kuwa ni vyema kwa jamii na 
wananchi kwa ujumla kuwa mabalozi wa 
kuhifadhi na kutunza mazingira na badala 
yake kutafuta chupa mbadala kwa ajili ya 
matumizi ya binaadamu.

Alisema mara hii wameamua kufanya 
maonesho ya biashara  za taka za plastiki 
kwa lengo la kupambana juu ya athari ya 
taka za plastiki hasa inaathiri kwa kiasi 

kikubwa katika maeneo hasa ya baharini.
“Tumefanya kongamano kwa 

kushirikiana na taasisi zinazopambana na 
taka za plastiki na NGOs katika kuhakikisha 
Zanzibar tunaondoa matumizi ya taka za 
plasti pamoja na matumizi ya mifuko ya 
plastiki”, aliongeza. 

Pamoja na hayo, aliwahimiza wadau 
wa mazingira, NGO’s, taasisi za serikali 
na binafsi pamoja na wafanyabiashara 
wa bidhaa za palastiki kushajiika 
kuungana pamoja katika maonesho hayo 
ili kufanikisha maonesho yanayotarajiwa 
kufanyika Juni 13, mwaka huu.

Wafanyabiashara mazao ya kilimo 
watakiwa kuzingatia sheria

NA SALAMA MOHAMMED, WKUMM

MKUU wa Karantini na Ukaguzi wa mazao kutoka Idara ya 
kilimo na uhakika wa chakula Zanzibar, Khamis Maulid Mohamed, 
amewashauri wafanyabiashara wanaoingiza na kusafirisha 
biashara za mazao ya kilimo ndani na nje ya Zanzibar kupitisha 
biashara zao kupitia maeneo yaliyoruhusiwa kisheria.

 Khamisi alieleza hayo hivi karibuni aliposhiriki kipindi cha 
Mazungumzo ya Asubuhi kinachoendeshwa na Kilimo TV alitaja 
maeneo hayo kuwa ni pamoja na bandarini na viwanja vya ndege 
ambayo ni rahisi kwa ajili ya kufanyiwa uchunguzi kabla kufika 
sokoni pamoja na kumfikia mlaji.

Alisema kuzingatiwa kwa afya ya mimea ni jukumu la kitengo 
hicho na jamii kwa ujumla kila mfanyabiashara aa wajibu wa kupitisha 
katika sehemu rasmi na kuepukana na mashambulizi ya wadudu na 
maradhi kwa mazao ya wakulima ndani ya nchi.

“Lengo la uwepo wa watu wetu katika bandari ni kuchunguza 
mazao yanayoingia na kutoka nchini kubaini kama haijavamiwa na 
wadudu au visababishi vya maradhi na kuepuka usambazaji wa 
visumbufu katika mazao”, alieleza Khamis.

Aliongeza kuwa hatua hiyo inalenga kuwalinda wakulima 
wanaolima mazao mbali mbali wapate faida na kuongeza uzalishaji 
wa mazao bila uwepo wa wadudu ili kuhakikisha bidhaa inapoingia 
nchini inafanyiwa  uchunguzi na kua salama.

Aidha alifahamisha kuwa suala la uchunguzi halipo Tanzania 
peke yake bali lipo duniani kote ambapo kuna vitengo vinavyofanya 
uchunguzi wa bidhaa zinazoingia nchini ikiwa ni sehemu ya 
makubaliano ya kimataifa.

“Mazao ya kilimo pindi yanapoingiza bidhaa za mazao 
wanaziangalia ili kuepuka matatizo na kwa upande wa nchi ya 
Tanzania Zanzibar na wao wanapopeleka bidhaa zao nje ya nchi  
na wao hawapokei matatizo yaliyomo katika mazao yetu”, alieleza 
Khamis.

Aliongeza kuwa; “Hatuwezi kuruhusu Kuingia bidhaa zisizo na 
kiwango nchini kwani kisumbufu kidogo tu kikiwa katika mmea au 
matunda kinaweza kuenea nchi nzima na hivyo hupelekea athari 
mbaya kwa wananchi na taifa kwa ujumla”.

Hivyo aliwasisitiza wakulima wajitahidi kuzalisha mazao 
yenye ubora ili yaweze kua Salama kwao bila kupata matatizo 
katika usafirishaji pamoja na kukata vibali ili kuepusha usumbufu 
wanapoingiza mazao yao katika maeneo yaliyopo kisheria

Aliongeza kuwa Wizara ya Kilimo, Umwagiliaji, Maliasili na Mifugo 
kupitia kitengo cha ukaguzi wa mazao itaendelea kutekeleza sheria 
namba 9 ya  mwaka 1997  inayozungumzia afya ya mimea kwa ajili 
ya kuangalia usalama wa mazao.

Alifafanua kuwa sheria hiyo pia inazungumzia uwezo wa 
wakaguzi wa mazao yanayoingia nchini sambamba na uzingatiaji 
wa sheria za kimataifa ikiwemo na miongozo ya kikanda na kwamba 
kila  sheria inampa mkaguzi  muongozo wa kila hatua za ukaguzi 
juu ya  bidhaa zinazopitishwa katika maeneo yaliyowekwa kisheria. 

Wananchi wataka elimu zaidi masuala ya sheria
NA ASYA HASSAN

TAASISI, wadau wa sheria na wanaharakati 
wametakiwa kuongeza juhudi katika kuielimisha 
jamii kuhusu haki za wanawake na watoto, 
hususan kwenye masuala ya mirathi na 
udhalilishaji.

Wito huo umetolewa na wafanyabiashara wa 
soko la Jumbi baada ya kupokea mafunzo ya elimu 
ya kisheria kutoka Chama cha Majaji na Mahakimu 
Wanawake Tanzania (TAWJA) kwa ushirikiano na 
Taasisi ya Kuwawezesha Wanawake Kielimu na 
Kiuchumi Zanzibar (FAWE) na kueleza hatua hiyo 
itaondoa uonevu unaoendelea kuwakumba wengi 
katika familia na jamii.

Walisema bado wanawake hasa wajane na 
waliotelekezwa na waume zao wanakumbwa na 
ukandamizaji mkubwa wa haki zao ambapo baadhi 
ya ndugu wa marehemu hujitokeza kudai mali.

Walisema hali hiyo huwaacha wanawake 
na watoto katika mazingira ya fadhaa na wakati 
mwengine kutengwa kijamii.

“Tunapongeza taasisi hizi kwa kutufikia, elimu 
hii itatusaidia wanawake wengi kudai haki zao 
kisheria badala ya kufumbia macho dhuluma 
tunazokumbana nazo”, alisema Khamis Ibrahim, 

mfanyabiashara soko la Jumbi.
Alisema elimu hiyo imewafumbua macho na 

watakuwa mstari wa mbele kuwasaidia wanawake 
ambao wanakutana na changamoto hizo na 
kuwaacha watoto wakiteseka bila msaada wowote.

Mfanyabiashara mwengine Aidan Ngoromelo, 
aliomba elimu hiyo kuwa endelevu na kuwafikia 
wananchi wa chini kwani wengi wao ndio waathirika 
wakubwa wa matukio hayo.

Kwa upande wake Hakimu wa Mahakama ya 
Watoto mkoa wa Kusini Unguja, Naila Abdulbasit, 
alisema serikali pamoja na Mahakama zinaendelea 
kuimarisha upatikanaji wa haki kwa wanawake, 
watoto na jamii kwa ujumla.

Naye Hakimu wa Mahakama ya Mwanzo mkoa 
wa Kaskazini Unguja, Saumu Mohamed, alisema 
jamii ina wajibu wa kutoyavumilia matendo ya 
ukiukwaji wa haki kama vile udhalilishaji, migogoro 
ya mirathi, wasia na masuala ya ardhi.

Mafunzo haya yameelezwa kuwa sehemu 
ya mkakati wa kuimarisha utawala wa sheria na 
kupunguza dhuluma zinazowakumba wananchi, 
hasa wanawake, kwa kuwapa maarifa ya kisheria 
yatakayowasaidia kudai haki zao kwa ujasiri na 
uelewa yanafadhiliwa na Shirika la Wanawake la 
Umoja wa Mataifa (UN Women).


