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MKURUGENZI Sera na Utafiti katika Wizara ya Nchi,  Ofisi ya Makamu wa Kwanza wa Rais, Ilyasa Pakacha Haji, 
akipanda miti katika eneo la Hifadhi ya Misitu Masingini ikiwa ni shamra shamra ya maadhimisho ya Siku ya 
Mazingira Duniani. (PICHA NA WKUMM).

Kituo cha  kilowati 570 za umeme jua chazinduliwa AOTTL 

Miti 1,500 yapandwa Masingini 
kuadhimisha siku ya mazingira

Watu milioni 600 huathiriwa 
na chakula kisicho salama

NA SALAMA MOHAMMED, 
WKUMM

MITI 1,500 imepandwa katika 
hifadhi ya msitu wa Masingini, 
wilaya ya Magharibi ‘A’ Unguja 
katika maadhimisho ya Siku ya 
Mazingira Duniani inayofikia 
kilele chake leo.

Zoezi hilo lililoratibiwa 
na Idara ya Misitu ya Wizara 
yaKilimo, Umwagiliaji, Maliasili 
na Mifugo lilihusisha wadau 
mbali mbali ikiwemo Idara ya 
Mazingira katika Wizara ya Nchi, 
Ofisi ya Makamu wa Kwanza 
wa Rais ambapo  Mkurugenzi 
Sera na Utafiti, ofisi hiyo, Ilyasa 
Pakacha Haji, alikuwa mgeni 
rasmi.

Akizungumza wakati wa 
zoezi hilo, Ilyasa alisema 
wameamua kuanza na upandaji 
wa miti na kufanyika shughuli  
za usafi ili kuhifadhi mazingira 
sambamba na kuihamasisha 
jamii juu ya matumizi sahihi ya 
nishati ya kupikia kupunguza 
matumizi ya ya kuni na mkaa.

Aidha Iliyasa aliwasisitiza 
wananchi wanaoishi kuzunguka 
msitu huo kuacha uharibifu wa 
misitu kwa matumizi binafsi ya 
ukataji miti na kuokota kuni.

Ilyasa pia aliwashauri 
wananchi hao kupanda 
miti isiyopungua mitatu na 
kuhakikisha wanaitunza, 
kuilinda na kuihifadhi kwa kua  ni 

rasilimali muhimu kwa taifa.
“Ni vyema jamii ikahamasika 

kupanda miti ili kujikinga na  
maradhi yanayoweza kujitokeza  
sambamba na kutengeneza 
mazingira wezeshi ya vizazi 
vya sasa na baadae”, alisema 
Iliyasa.

Alifafanua kuwa misitu ina 
msaada mkubwa kwa mazingira 
na viumbe hai hivyo jamii 
inapaswa kuilinda badala ya 
kuiharibu ili vizazi vya sasa na 
vya baadae viendelee kunufaika 
nayo kwa kuendeleza shughuli 
za kuihifadhi kwa maslahi yao 
na nchi kwa ujumla.

Kaimu Mkurugenzi Idara 
ya Misitu, Abass Juma Mzee, 
alisema wameamua kupanda 
miti pembezoni mwa baarabara 
ya msitu huo kutokana na ujenzi 
uliofanyika kuondoa baadhi ya 
miti na kuharibifu mazingira ya 
maeneo hayo.

“Ujenzi barabara ya 
Masingini - Kidichi inayokatiza 
kwenye eneo la hifadhi uliondoa 
baadhi ya miti hivyo tumeona 
umuhimu wa kuirejesha ili 
maeneo yaliyoharibiwa yawe 
katika hali yake baada ya ujenzi 
huo kukamilika”, alieleza Abass.

Alieleza kuwa hatua hiyo 
mbali ya kuongeza haiba ya 
msitu huo, miti hiyo itaimarisha 
barabara na kupongeza 
ushirikiano walioupata kutoka 
Ofisi ya Makamu wa Kwanza wa 

Rais katika zoezi hilo.
“Siku ya Mazingira Duniani 

inasherehekewa katika kuona 
kwamba mazingira ya dunia 
yanaimarika kwa faida ya sasa 
na vizazi vijavyo sambamba na 
kurudisha ukijani katika visiwa 
vya Zanzibar”, alisema Abass.

Aidha aliwapongeza 
wananchi wanaoishi pembezoni 
mwa msitu huo kwa kutunza 
mazingira na kupunguza 
uharibifu wa miti jambo linaloleta 
faida kwa vizazi vya sasa na 
baadae.

Mapema Mkuu wa Kikosi 
cha Utalii na Diplomasia, 
Kepteni Juma Saleh, alisema 
ushiriki wao katika zoezi hilo 
unatokana na umuhimu wa 
upandaji miti kwenye msitu wa 
Masingini ambao ni moja ya 
vivutio muhimu vya utalii nchini.

Alieleza kuwa idadi ya watalii 
imekuwa ikiongezeka Zanzibar 
hivyo Kamisheni ya utalii kwa 
kushirikiana na wadau wengine 
imeona haja ya kushiriki zoezi 
hilo ili kujionea vitu vingi kuhusu 
msitu huo maarufu nchini.

“Kama ulivyo msitu wa 
Jozani, msitu wa Masingini 
una vivutio vingi ambavyo 
vimetushawishi kuutumia kwa 
ajili ya kuwapeleka watalii kwa 
wingi kutokana na vivutio vingi 
vilivyopo katika msitu huo”, 
alisema Kepteni Saleh.

NA FAUZIA MUSSA

ZAIDI ya watu milioni 600 
huugua na 420,000 hufariki 
duniani kila mwaka kutokana 
na kula chakula kisicho salama 
ambapo asilimia 30 ya vifo hivyo 
vinahusisha watoto walio na umri 
chini ya miaka mitano.

Mtaalamu wa lishe kutoka 
Shirika la Chakula na Kilimo 
la Umoja wa Mataifa (FAO), 
Stella Kimambo, alieleza hayo 
katika maadhimisho ya Siku ya 
Usalama wa Chakula Duniani 
yaliyofanyika kwenye hoteli ya 
Golden Tulip, Zanzibar.

Alieleza kuwa takwimu za 
kimataifa zinathibitisha kuwa 
mamilioni ya watu huathiriwa kila 
mwaka kutokana na magonjwa 
yanayosababishwa na ulaji wa 
chakula kisicho salama jambo 
linalohitaji ushirikiano wa karibu 
baina ya serikali, sekta binafsi na 
jamii.

Aidha Kimambo alieleza kuwa 
pamoja na juhudi zinazoendelea 
duniani kote, magonjwa 
yanayotokana na chakula bado 
ni changamoto kubwa ya kiafya, 
hasa katika jamii masikini na 
kusema kuwa FAO itaendelea 
kushirikiana na serikali katika 
kuboresha maabara, kutoa elimu 
kwa wananchi na kuimarisha 
mifumo ya usalama wa chakula.

Katika kuongeza nguvu ya 
kukabiliana na hali hiyo alisisitiza 
umuhimu wa kuwekeza katika 
mifumo bora ya uzalishaji, 
usindikaji na uhifadhi wa chakula 
ili kupunguza athari za kiafya 
zinazotokana na kula chakula 
kisicho salama. 

“Tunahitaji mifumo bora 
zaidi ya uzalishaji, usindikaji 
na uhifadhi wa chakula ili 
kupunguza madhara ya kiafya 
kwa walaji”, alieleza Kimambo.

Kwa upande wake Mwenyekiti 
wa Bodi ya ushauri, Wakala wa 
Chakula na Dawa (ZFDA), Dk. 
Salum Seif Salum, aliwataka 
wadau wote kushirikiana 
kikamilifu katika kutekeleza 
mkakati wa kitaifa wa usalama 
wa chakula na kusisitiza kuwa 
usalama wa chakula si suala 
la taasisi moja bali ni jukumu la 
pamoja.

Dk. Salum alieleza kuwa ni 

muhimu kila mmoja kuchukua 
hatua stahiki kwa nafasi yake 
katika kuhakikisha jamii inalindwa 
dhidi ya hatari zitokanazo na 
chakula na kusisitiza kuwa elimu 
zaidi inahitajika kwa wananchi 
hasa maeneo ya vijijini ambapo 
uelewa bado mdogo.

.
“Baadhi ya wajasiriamali 

wanauza chakula holela mtaani 
na kuwa na uhifadhi mbaya 
masokoni, jambo hili linahatarisha 
afya za walaji na kurudisha 
nyuma juhudi za serikali katika 
kuboresha usalama wa chakula”, 
alisema Dk. Salum.  

Naye Mkurugenzi wa Idara 
ya Udhibiti Usalama wa Chakula 
Zanzibar, Khadija Ali Sheha, 
alieleza hatua mbali mbali 
zinazochukuliwa na Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar katika 
kuhakikisha chakula kinachofika 
kwa mlaji ni salama.

Aliefafanua kuwa Zanzibar 
imepiga hatua kubwa katika 
uanzishaji wa maabara za 
kisasa na utoaji wa mafunzo kwa 
watendaji wa afya na wakaguzi 
wa chakula, lakini bado kuna 
haja ya kuongeza uelewa kwa 
umma kuhusu umuhimu wa 
usalama wa chakula kuanzia 
uzalishaji hadi mlaji.

“Tutaendelea kufanya 
ukaguzi wa mara kwa mara katika 
masoko, migahawa na mahoteli 
sambamba na kutoa elimu kwa 
jamii juu ya njia sahihi za uhifadhi 
wa bidhaa za chakula ili kulinda 
afya ya mtumiaji”, alisema.

Alibainisha kuwa ZFDA 
haiatasita kuziondoa sokoni 
bidhaa zilizokua si salama 
na kuitaka jamii kuendelea 
kushirikiana na wakala hao pindi 
wanapobaini uhifadhi usiosalama 
wa chakula ili kuongeza nguvu 
ya kumlinda mtumiaji.

Siku ya Usalama wa Chakula 
Duniani huadhimishwa kila 
mwaka ifikapo Juni 7 kwa lengo 
la kuhamasisha hatua za kuzuia, 
kugundua na kudhibiti hatari za 
kiafya zinazotokana na chakula 
ambapo siku hiyo mwaka 
huuimebeba kauli mbiu ya 
‘Usalama wa Chakula: Sayansi 
kwa vitendo’.

NA MWANDISHI WETU, Morogoro

KAMPUNI ya Puma Energy Tanzania imezinduzi 
rasmi wa kituo cha umeme wa jua chenye uwezo 
wa kilowati 570 katika kiwanda cha tumbaku cha 
Alliance One Tanzania Tobacco Limited (AOTTL). 

Mradi huu uliopo Kinguluwira, Morogoro, 
takribani kilomita 200 kutoka jijini Dar es Salaam 
unatajwa kuwa ni hatua muhimu katika dhamira ya 
Puma Energy ya kuziwezesha sekta za viwanda 
Tanzania kwa suluhisho la nishati safi, nafuu na ya 
kuaminika.

Taarifa iliyotolewa jana na kampuni hiyo ilieleza 

kuwa kituo hicho kinajumuisha paneli  1,296 za 
solana ‘inverter’ 6 zenye ufanisi wa hali ya juu. 

“Mfumo huu uliounganishwa na gridi ya taifa 
umetengenezwa kutoa umeme wa kutosha wakati 
wa mchana kipindi chote cha uzalishaji wa kiwanda 
kuanzia Mei hadi Oktoba”, ilieleza taarifa hiyo 
iliyomnukuu Mkurugenzi Mtendaji wa Puma Energy 
Tanzania, Fatma Abdallah.

Aliongeza kuwa mradi huo ni matokeo ya 
Mkataba wa Ununuzi wa Umeme (PPA) wa miaka 10 
ulioingiwa kati ya Puma Energy na AOTTL mnamo 
mwezi Aprili 2024 ambao unahakikisha upatikanaji 
wa umeme safi na wa kuaminika huku ukipunguza 

kwa kiasi kikubwa utegemezi wa vyanzo vya 
kawaida vya umeme.

Ilielezwa kwamba ujenzi wa kituo hicho ulianza 
mwezi Machi 2025 na kukamilika mwezi Aprili, 
huku mfumo ukianza kufanya kazi rasmi kazi Mei 4, 
mwaka huu.

“Mradi huu wa sola katika kiwanda cha Alliance 
One ni mafanikio makubwa, si tu kwa Puma 
Energy bali pia kwa sekta ya viwanda Tanzania. 
Unadhihirisha dhamira yetu ya dhati ya kutoa 
suluhisho la nishati safi, nafuu na ya kuaminika 
linalowezesha biashara kustawi huku tukichangia 
katika ulinzi wa mazingira na mustakabali wa taifa 

letu”, alisema Fatma.
Mkurugenzi huyo aliongeza kuwa; “Tunajivunia 

kuwa mstari wa mbele katika mabadiliko haya ya 
nishati, tukionesha namna ubunifu unavyoweza 
kuchochea maendeleo ya kiuchumi sambamba na 
uwajibikaji wa kimazingira”.

Aliongeza kuwa dhamana ya utendaji wa miaka 
30, mfumo huu wa sola unahakikisha ufanisi wa 
nishati wa muda mrefu na uendelevu wa mazingira 
ikiwa ni ushahidi wa maono ya Puma Energy ya 
kuwezesha sekta ya viwanda Tanzania kupitia 
nishati safi, bunifu, na imara ili ya kukuza uchumi 
unaokwenda sambamba na utunzaji wa mazingira.


