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Misitu rasilimali inayonufaisha wananchi - Mjaja

WANANCHI wa shehia za  Mpendae kwa Binti Amran, Migombani na Kilimani  wakipatiwa elimu ya sheria  juu 
ya  masuala mbali ya kijamii, wakati wa Kampeni ya Msaada wa Kisheria ya Mama Samia inayoendelea 
kutolewa katika maeneo ya  mkoa wa Mjini Magharibi. (NA MPIGA PICHA WETU).

‘Vyama vya ushirika chachu ya 
mabadiliko ya kilimo nchini’

Ubora wa huduma waongeza mama wajawazito wanaojifungua hospitali
NA MARYAM HASSAN

IMEELEZWA kuwa kuimarika kwa 
miundombinu ya utoaji huduma za afya nchini 
na kuimarika kwa huduma zinazotolewa 
zimeongeza idadi ya mama wajawazito 
kujifungulia hospitalini.

Hali hiyo imethibitishwa na idadi ya 
mama wajawazito wanaofika katika hospitali 
za wilaya, mkoa na vituo vya afya vinavyotoa 
huduma za mama na mtoto na kupunguza 
kwa kiasi kikubwa vifo vya mama na watoto 
wachanga wakiwemo wanaozaliwa kabla ya 
wakati (njiti).

Akizungumza na mwandishi wa habari 
hizi Daktari Dhamana wa hospitali ya wilaya 
kivunge, Dk. Haji Machano Haji, alisema 
uwepo wa miundombinu, vifaa tiba na dawa 
umechangia kuimarisha ufanisi wa kazi zao 

ikiwa ni pamoja na kushawishi wananchi 
kutumia hospitali kupata huduma

Akitolea mfano katika mkesha wa kuamkia 
sikukuu ya Eid el Hajj hospitalini hapo 
jumla ya watoto 11 walizaliwa, wakiwemo 
wanane waliozaliwa kwa njia ya kawaida na 
watatu kwa upasuaji kutokana na sababu 
mbali mbali ambapo kati yao sita walikuwa 
wanawake na watano wanaume.

“Tumekuwa tukipokea mama wajawazito 
wengi ambao kutokana na uwepo wa vifaa 
na watendaji wenye weledi tunaweza 
kuwahudumia na wengi wao wanatoka 
salama na wale wanaokuwa na mapingamizi 
yeyote tunawasaidia kwa kuwa uwezo huo 
tunao”, alieleza Dk. Haji.

Naye Daktari Dhamana Hospitali ya 
Wilaya ya Chumbuni, Dk. Anthony Batlazary 
Ngowi, alisema kuwa katika kipindi hicho, 

watoto wanane walizaliwa kwa njia ya 
kawaida wakiwemo wanawake sita na watatu 
wanaume.

“Katika idadi hii mtoto mmoja alizaliwa 
kwa njia ya upasuaji lakini kwa bahati 
mbaya alifariki dunia”, alieleza Dk. Ngowi na 
kuhimiza wananchi kutumia hospitali na vituo 
vya afya wakati wanapokuwa na changamoto 
za kiafya.

Aidha Daktari Dhamana katika Hospitali 
ya Mbuzini, Juma Khator Khamis, alisema 
kuwa wazazi saba walijifungua katika mkesha 
huo akiwemo mmoja aliyejifungua mapacha 
ambapo kati ya watoto wanane waliozaliwa, 
wanne ni wanawake na wanne wanaume.

Kwa upande wa Hospitali ya Rufaa 
Mnazimmoja, Kaimu Mkuu wa Kitengo cha 
uhusiano hospitalini hapo, Ali Azizi Masoud, 
alieleza kuwa watoto sita walizaliwa ambapo 

watatu walikuwa wanawake na watatu 
wanaume huku Hospitali ya Mwembeladu, 
watoto watano wawa kiume wakizaliwa.

Kwa upande wa Hospitali ya Kitogani, 
Bakari Mohammed Faki, alisema kuwa 
watoto tisa (wanawake wanne na wanaume 
watano) walizaliwa wakati Katibu wa hospitali 
Wilaya ya Ijitmai, Seif Yahya Issa, akisema 
watoto wanane walizaliwa (wanawake sita na 
wanaume wawili) ambapo haya hivyo  mtoto 
mmoja alifariki dunia lakini hali ya mama wa 
mtoto huyo inaendelea vizuri.

Kutoka na taarifa za madaktari hao, 
jumla ya watoto 55 (wanawake 29 wanaume 
26) walizaliwa katika mkesha wa sikukuu
hiyo katika hospitali za Unguja pekee
hali inayoashiria kuongezeka kwa watu
wanaotumia huduma za afya zikiwemo za
mama na watoto.

NA SALAMA MOHAMMED, 
WKUMM

IMEELEZWA kuwa hifadhi ya 
misitu ina tija na huwanufaisha 
wananchi wanaoishi kuzunguka 
maeneo ya hifadhi za misitu na 
kuokoa uchumi wa Zanzibar.

Mkuu wa wilaya ya Micheweni, 
Khatib Juma Mjaja, alieleza hayo 
katika Hifadhi ya Taifa ya  Jozani, 
wilaya ya Kusini Unguja wakati wa 
majumuisho ya ziara ya mafunzo  
iliyohusisha watendaji kutoka 
Pemba na Unguja kwa lengo la 
kubadilishana uzoefu baina ya 
hifadhi hiyo, hifadhi ya Ghuba ya 
Chwaka na  hifadhi ya msitu wa  
kimaumbile  Ngezi Vumawimbi.

Aidha Mjaja alisema misitu 
ni rasilimali inayokabiliwa na 
changamoto mbali mbali ikiwemo 
ya mabadiliko ya tabia ya nchi 
hivyo ni umuhimu kuhifadhiwa 
ili kukabiliana na athari za 
mabadiliko hayo.

Alieleza kuwa ujio wa ziara 
hiyo imewawezesha kuona vivutio 
mbali mbali vilivyomo katika msitu 
wa Jozani na kuona jinsi ya jamii 
inayoishi kando ya msitu huo 
wanavyoendelea kuuhifadhi na 

kunufaika nao kupitia jumuiya 
zilizopo katika maeneo yao.

Hivyo alisema kwa kuliona hilo  
na wao watahakikisha wanaenda 
kuyafanyia kazi mafunzo 
waliyoyapata ili na wanajamii 
wanaiozunguka misitu ya Ngezi 
waweze kunufaika.

“Msitu una  rasilimali ya 
kujipatia kipato hivyo kukiwa na 
mgawanyo mzuri wa mapato 
yanayotokana na hifadhi, hamasa 
ya Jamii itaongezeka kwani 
yatasaidia kwenye jamii pamoja 
na serikali yenyewe”, alieleza 
Mjaja.

Naye Afisa Mdhamini, 
Mhandisi Idriss Hassan Abdulla, 
alisema Wizara ya Kilimo kwa 
kushirikiana na Serikali ya mkoa 
Kaskazini Pemba na Wilaya ya 
Micheweni watatekeleza hatua 
kwa hatua mmbo waliyoyaona 
katika ziara hiyo ili kuisaidia jamii 
inayozunguka hifadhi za misitu 
iliyopo huko.

“Tumekuja kujifunza na 
tumeona vivutio vingi hivyo na sisi 
tunakwenda kuhifadhi msitu wetu 
wa Ngezi Vumawimbi kuwa hifadhi 
nzuri uangalizi mzuri sambamba 
na kuitunza na kuongeza kipato 

cha Wananchi waliozunguka 
msitu huo” Alisema Idriss.

Naye Afisa Mkuu wa Misitu 
kutoka Idara ya Misitu Pemba, 
Samira Makame Juma, alieleza 
kuwa wamekua wakiwahamasisha 
wananchi kuendeleza miradi 
ya uhifadhi katika maeneo ya 
hifadhi pamoja na kuwapa elimu 
ili waweze kupata mafanikio.

Aliongeza kuwa ziara 
hiyo muhimu iliyowashirikisha 
Masheha ililenga kujenga 
hamasa na uelewa wa shughuli 
za kujiongezea kipati zinazoweza 
kufanyika katika hifadhi za 
misitu bila ya kuathiri ikolojia na 
mandhari ya misitu.

“Tumekuja kuona vivutio 
katika msitu wa Jozani pamoja 
na miradi inayotekelezwa na 
jamii wa maeneo hayo ili na wao 
waweze kupata fursa za kuweza 
kuibua miradi ambayo itaenda 
kuwaongezea kipato”, alieleza.

Nao Masheha wa shehia 
zinazozunguka msitu wa Ngezi 
walisema kufuatia mafunzo 
waliyoyapata watawafundisha 
na wananchi wao njia bora za 
uhifadhi misitu kwa kuanziasha 
miradi ya kiuchumi.

 NA MWANDISHI WETU

KATIKA kuunga mkono 
juhudi za kuinua sekta 
ya kilimo nchini, Tume ya 
Maendeleo ya Ushirika 
Tanzania (TCDC) imefanya 
mafunzo mahsusi kwa 
vyama vya ushirika mkoani 
Manyara kwa lengo la 
kubadilisha kilimo kuwa cha 
kibiashara na kuongeza 
kipato cha wakulima wa 
mazao ya mboga na 
bustani.

Afisa Ushirika 
Mwandamizi wa TCDC, 
Happiness Olotu, alisema 
hayo wakati akifunga 
mafunzo kwa wanachama 
wa Vyama vya Ushirika vya 
Mazao ya Bustani ikiwa 
ni utekelezaji wa mradi 
kwa awamu ya pili mwaka 
2024/2025.

Aidha Olotu alisema 
kuwa  mafunzo hayo 
yamefanyika katika wilaya 
ya Simanjiro, chama cha 
AMCOS  Mirerani kilichopo 
Mererani, na wilaya ya 
Mbulu, vyama vya msingi 
Gidesha AMCOS na 
Sayuni Haydom SACCOS 
Ltd vinavyoshughulika na 
mazao ya mbogamboga.

Alisema mafunzo 
hayo yamegusa masuala 
ya uzalishaji wa kisasa, 
uongezaji thamani wa 
mazao, matumizi bora ya 
rasilimali ardhi pamoja na 
uelewa wa masoko, hatua 
inayolenga kuimarisha 
uwezo wa wakulima kuingia 
kwenye ushindani wa soko 
la kitaifa na kimataifa.

“Tunataka kuona vyama 
vya ushirika vikigeuka 

kuwa daraja la maendeleo 
kwa wakulima, si tu kwa 
uzalishaji bora, bali pia kwa 
kuwaunganisha na wadau 
wa masoko na mitaji”, 
alisema Olotu.

Aliongeza kuwa
ushirikiano kati ya Maafisa 
Ushirika na Maafisa Ugani 
katika maeneo husika ni 
muhimu kwa kuhakikisha 
wakulima wanafuatiliwa, 
wanashauriwa na
wanasaidiwa katika hatua 
zote za utekelezaji wa 
maarifa waliyopewa.

Hivyo aliwataka
wanachama wa vyama 
vilivyonufaika kutambua 
nafasi yao katika kuleta 
mabadiliko, wakitumia ujuzi 
walioupata kubadilisha 
maisha yao na jamii zao, 
huku akiwahakikishia 
usaidizi kutoka tume iwapo 
watakutana na changamoto.

Kwa mujibu wa Tume, 
jitihada hizi ni sehemu ya 
mkakati mpana wa kitaifa 
wa kuimarisha mfumo 
wa ushirika nchini, kwa 
kulifanya kuwa chombo 
imara cha kuinua wakulima 
wadogo kiuchumi na 
kuchochea maendeleo 
endelevu ya vijijini.

Kwa upande wake Afisa 
Kilimo kutoka Wizara ya 
Kilimo, Bahati Majaliwa, 
alisema Wizara inaendelea 
kuimarisha sekta ya ushirika 
kwa kuwapatia mafunzo ya 
mara kwa mara wanachama 
wa vyama vya ushirika 
nchini ili kuwajengea uwezo 
wa kujitegemea kiuchumi 
kupitia uzalishaji wa mazao 
kwa tija na kwa kuzingatia 
mahitaji ya soko.


