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Ndugu Wakulima; sote tunakubaliana kwamba kilimo cha umwagiliaji maji 
ndio mkombozi wetu kwa ukulima wa mpunga, umuhimu wake umezidi 
kuwa mkubwa kutokana na mabadiliko ya tabia nchi na hali ya hewa 
yanayotokea duniani kote, hali inayosababisha kilimo cha kutegemea 
mvua kutokuwa cha uhakika na cha matumaini. Hivyo, tunahitaji kujipanga 
vyema na kukiimarisha kilimo cha umwagiliaji maji ili tuwe na uhakika wa 
chakula na kupunguza uagizaji. 

Kwa mujibu wa Mpango Mkuu wa Umwagiliaji maji wa mwaka 2003, 
Zanzibar tunalo eneo la ekari 21,300 ambazo zinafaa kwa kilimo cha 
umwagiliaji maji. Hadi sasa eneo lililojengwa miundombinu ni ekari 1,750 
sawa na asilimia 8% tu ya eneo lote. Eneo lililobaki lenye ukubwa wa ekari 
19,550 kati ya hizo ekari 200 zimejengwa makinga maji, ekari zilizobaki 
19,350 zinaendelea kutumika kwa uzalishaji wa mpunga wa kutegemea 
mvua.

Ndugu Wakulima pamoja na hatua iliyofi kiwa ya ujenzi wa miundombinu, 
bado tunakabiliwa na changamoto za gharama kubwa za ujenzi wa 
miundombinu, ukarabati wa visima na pampu kutokana na teknolojia 
duni upungufu wa wataalamu na elimu ya uendeshaji wa jumuiya za 
wakulima na upungufu mkubwa wa mitaji, utegemezi mkubwa wa nishati 
ya umeme, uharibifu wa vianzio vya maji pamoja na ukosefu wa zana 
maalum za utayarishaji wa ardhi. Kutokana na changamoto hizo hadi sasa 
zaidi ya asilimia 90 ya eneo linalofaa kwa umwagiliaji maji linalimwa kwa 
kutegemea mvua hali ambayo inapelekea uzalishaji na tija ndogo.

Ndugu Wakulima, kwa kipindi cha miaka mitano ijayo 2011 – 2016 Wizara 
ya Kilimo na Maliasili imekusudia kuutekeleza kikamilifu Mpango Mkuu wa 
Umwagiliaji maji ambao unatarajiwa kutatua changamoto zote za kilimo 
hicho. Wizara imezungumza na Serikali ya Korea kupitia Benki ya EXIM – 
ambao wamekamilisha uhakiki wa eneo la ekari 5250 ambalo litajengwa 
mindombinu ya umwagiliaji maji. Serikali ya Japan na Benki ya BADEA pia  
wameonesha nia ya kutusaidia katika Kilimo cha umwagiliaji maji. 

Ndugu Wakulima, Wizara imekusudia kuendeleza ujenzi wa miundombinu 
na utunzaji wa vianzio vya maji ili sekta ya umwagiliaji maji ipate 
maendeleo endelevu na kuwawezesha wakulima kuongeza tija na 
uzalishaji wa zao la mpunga. Kuzijengea uwezo Jumuiya za Wakulima wa 
umwagiliaji maji ziweze kushiriki kikamilifu katika uendeshaji na utunzaji 
wa miundombinu, uhifadhi wa vianzio vya maji na utoaji wa huduma za 
Kilimo. Wizara inaendelea kuwashajihisha wananchi kushiriki kikamilifu 
katika kuchagua miradi ya kijamii ya umwagiliaji maji ikiwemo ujenzi wa 
miundombinu na makinga maji kila wanapopata fursa ya usaidizi wa 
Washirika wa Maendeleo.

Ndugu Wakulima, napenda kuchukua fursa hii kutoa wito kwa wakulima 
wa mpunga wa umwagiliaji maji watumie mbegu bora na pembejeo 
zinazotolewa na Wizara ya Kilimo na Maliasili ili kuongeza tija na uzalishaji 
wa zao hilo na kuhakikisha kuwa miundombinu ya umwagiliaji maji 
iliyojengwa kwa gharama kubwa tunaitumia kikamilifu katika uzaalishaji 
wa zao hili.



KATIKA MABONDE YA MPUNGA
Na  Othman A. Maulid
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Mnamo tarehe 21 hadi 26 
Febuari, 2011 Wizara 

ya Kilimo na Maliasili ilifanya 
tathmini ya athari iliyojitokeza 
katika baadhi ya maeneo ya 
mabonde yanayolimwa mpunga 
Unguja baada ya mazao mengi 
kuathirika kutokana na kiangazi. 
Tathmini hiyo ilihusisha mabonde 
ya Kijitoupele, Kwarara, Kizimbani, 
Mfenesini na Kama kwa Mkoa 
wa Mjini/Magharibi, mabonde ya 
Koani, Kisima mchanga, Kiboje, 
Miwani, Mchangani, Cheju, Muyuni 
na Mtende kwa Mkoa wa Kusini na 
mabonde ya Kilombero, Kibokwa, 
Jangwani na Kibonongwa kwa 
Mkoa wa Kaskazini.

Kutokana na athari hiyo Makamo 
wa Pili wa Rais wa Zanzibar Mhe. 
Balozi Seif Ali Iddi alifanya ziara 
maalum  kuyatembelea  mabonde 
ya mpunga  ulioathiriwa na jua 
kali katika Mkoa wa Kaskazini na 
kuangalia hali halisi ya athari hiyo. 

MAENEO YALIYOFANYIWA 
TATHMINI NA HALI ILIVYOKUA

Mkoa wa Kusini Unguja ekari zote 
zlizopandwa mpunga ni 2,974 
ambapo Wilaya ya Kati zilikuwa 
ekari 2,893 na  Wilaya ya Kusini 
ekari 82 Jumla ya ekari 1,118 
ziliathirika na kiangazi sawa na 
asilimia 39. Athari hiyo haikuwa 
kubwa na mpunga haukufi kia 
kiwango cha kufa kabisa katika 
mabonde ya Cheju, Muyuni na 
Mtende kutokana na kupata mvua 
za awali jambo ambalo lilisaidia 
mpunga mwingi kuchipua vizuri. 
Katika mabonde ya Koani, Kisima 

mchanaga, Kiboje, Miwani na 
Mchangani hali ilikua mbaya sana 
kwani baadhi ya mpunga uliochipua 
ulikauka kwa jua na hakukua na 
matarajio ya kuota tena.

Kwa upande wa Mkoa wa Kaskazini 
jumla ya ekari 3,601 zilipandwa 
mpunga kati ya hizo ekari 1,669 
zilizoathirika sawa na asilimia  46.  
Katika mabonde ya Kilombero, 
Kibokwa, Jangwani, Kibonongwa 
hali ya uotaji wa mpunga haikua 
nzuri kwa baadhi ya maeneo kwani 
yalipata mvua kidogo iliyosababisha 

kuoza kwa mbegu.
Nako katika Mkoa wa Mjini 
Magharibi jumla ya ekari 210 
zilipandwa mpunga, ekari 158 
ziliathirika  sawa na asilimia 75. 
Mabonde ya Kijitoupele, Kwarara, 
Kizimbani, Mfenesini na Kama hali 
ya uotaji wa mpunga haikua nzuri 
na mpunga mwingi imeharibika.

ATHARI KWA UJUMLA KATIKA 
MABONDE YOTE YA UNGUJA

Jumla ya ekari 5,640 zilipandwa 
mpunga katika kisiwa cha Unguja, 
kati ya hizo ekari 3,945 ziliathirika 
sawa na asilimia 70

Mhe. Balozi Seif Ali Iddi Makamo wa Pili wa Rais wa Zanzibar wa pili kushoto, 
Mhe. Mansoor Yussuf Himid Waziri wa Kilimo na Maliasili wa kwanza kulia pamoja 
na ndugu Affan Othman Maalim Katibu Mkuu wa Wizara hiyo wa kwanza kushoto 
wakiangalia mpunga uliokauka kutokana na kiangazi katika bonde la mpunga la 
Kilombero  



ZANZIBAR KATIKA MAENEO YA KILIMO NA MALIASILI
Na Hashim H. Chande
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Makamo wa Kwanza wa Rais wa Zanzibar, Mhe. Seif Sharif Hamad wa kwanza 
kushoto akiangalia ramani ya msitu wa Masingini na kupata maelezo kuhusu  
msitu huo kutoka kwa Naibu Katibu Mkuu wa Maliasili, ndugu Bakar S. Aseid 
wapili kulia.

Mnamo tarehe 25 hadi 27/01/
2011, Makamo wa Kwanza wa 

Rais wa Zanzibar, Mhe. Seif Sharif 
Hamad,  akiongozana na wenyeji 
wake Mhe. Mansoor Yussuf Himid, 
Waziri wa Kilimo na Maliasili, Katibu 
Mkuu, Manaibu Makatibu Wakuu na 
watendaji wa Wizara, alifanya ziara 
ya kuitembelea maeneo ya Kilimo na 
Maliasili. 

Ziara hiyo ilikuwa na lengo la kujionea 
hali halisi ya utekelezaji wa kazi za 
kilimo na maliasili. Kabla ya kuanza 
ziara Mhe. Seif Sharif alionana na 
kuzungumaza na watendaji wakuu 
wa Wizara hiyo na vitengo vyake 
na kupokea taarifa za utekelezaji, 
mafanikio na changamoto zinazoikabili 
sekta ya kilimo na maliasili. Mhe. Seif 
Sharifu alitembelea baadhi ya maeneo 
yanayosimamiwa na Wizara ya Kilimo 
na Maliasili, wakulima na wafugaji 
katika maeneo yao na kujionea miradi 
wanayoitekeleza.

Katika ziara yake hiyo ya siku tatu Mhe. 
Seif Sharif altembelea na kuzungumza 
na watendaji na wakulima katika 
maeneo yafuatayo:

Hifadhi ya msitu wa Masingini ambao 
ni chanzo kikuu cha maji yanayotumiwa 
na asilimia  80 ya wakaazi wa mji 
wa Zanzibar, msitu ambao kwa sasa 
unakabiliwa na changamoto kubwa ya 
uharibifu hasa kutokana na mahitaji ya 
ujenzi, makaazi na nishati,

Kituo cha uzalizashaji miche ya minazi 
Kidichi ambacho ni tegemeo kubwa la 
Serikali katika kutoa miche na taaluma 
bora za upandaji wa zao hilo,

Kituo cha Utafi ti wa Kilimo Kizimbani 
ambacho hufanya tafi ti za mbegu bora 
na maradhi ya mimea na kujionea 
tafi ti za mbegu bora za mpunga wa juu 
aina ya NERICA, maabara za utafi ti wa 
udongo,utafi ti wa wadudu waharibifu 
na udhibiti wa nzi wa embe, Kituo cha 
Mafunzo ya Usarifu wa mazao, chuo 
cha kilimo, mashamba ya utafi ti wa 
mazao ya mizizi na viungo.

Kituo cha upashanaji habari wakulima 
na mradi wa jamii wa duka la pembejeo 
Dunga na kituo cha uzalishaji wa 

mbegu za nafaka Bambi. 

Bonde la uzalishaji mpunga Cheju 
ambapo alizindua upandaji wa mpunga 
wa kutegemea mvua kwa msimu wa 
mwaka 2011/2012, na Shamba la 
misitu la Serikali  Kibele.

Hifadhi ya Taifa ya Msitu wa Jozani 
ambao ni kivutio kikubwa kwa watalii 
na kutokana na kuwa na misitu na  
viumbe ambavyo havipatikani duniani 
kote isipokuwa Zanzibar.

Kikundi cha wafugaji wa nyuki Kitogani 
na mkulima kijana wa migomba 
wa Kajengwa ambae amefanikiwa 
kutokana na kuiga taaluma kutoka kwa 
wakulima wenzake. 

Ziara ya Makamu wa Kwanza wa Rais 
ilikamilika kwa kutembelea kituo cha 
uimarishaji miche ya misitu Mwanyanya 
kuangalia kazi za uzalishaji miche na 
mto uliokauka kutokana na uharibifu 
wa misitu na ujenzi holela pembezoni 
mwa kituo hicho, mto ambao ulikuwa 
ukitumiwa na kituo kwa kazi za 
umwagiliaji maji vitaluni.

Bonde la mpunga wa umwagiliaji maji 
Kibokwa, wakulima wa mboga mboga 
wa bonde la mpunga Machekechuni 

ambalo  hulitumia kwa kilimo cha 
mboga mboga baada ya mavuno 
ya mpunga, mfugaji kijana mzoefu 
wa kuku na mabata katika kijiji cha 
Kandwi, Mkoa wa Kaskazini – Unguja,  
shamba la misitu Chaani Masingini, 
shamba la uzalishaji wa maua liliopo 
Upenja ambalo linalomilikiwa na 
mwekezaji kutoka nchini Uholanzi,  
mradi wa jamii wa ufugaji wa mbuzi 
wa maziwa Tazari na kumtembelea  
muwekezaji mzalendo wa zao la embe 
katika kijiji cha Fuoni Kibondeni. 

Mhe. Seif Sharif Hamad, Makamu 
wa Kwanza wa Rais, katika ziara 
yake hiyoaliipongeza Wizara ya 
Kilimo na Maliasili kwa juhudu yake 
za kuendeleza kilimo na maliasili na 
kufanya kazi zake kwa ufanisi. Aidha, 
aliufurahishwa na juhudi za Wizara 
za  kuanzisha vituo vya upashanaji 
habari na mabaraza ya wakulima 
katika kila wilaya ili kusaidia juhudi 
zake za uenezaji wa habari na taaluma 
za kilimo, ufugaji, maliasili na utafi ti 
miongoni mwa wakulima na wafugaji.
 
Mhe. Seif Sharif  Hamad alifurahishwa 
na vijana waliowekeza katika kilimo 
na ufugaji, akiwemo alieekeza katika 
kilimo cha Migomba, Makunduchi na 
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aliyeekeza katika ufugaji wa kuku na 
mabata huko Kandwi. Pia aliwataka 
vijana na wananchi wengine kuiga 
mafanikio na juhudi za vijana hao ili 
waweze kujiajiri, kuongeza kipato na 
kutoa mchango mkubwa katika sekta 
ya kilimo, ufugaji na maliasili, kazi 
ambayo itawawezesha kuibadilisha 
nchi yetu kujitosheleza kwa chakula 
na kupata tija badala ya kuutumia 
muda ambao ungelitumika kwa 
kazi za uzalishaji kukaa barazani 
kuzungumza, kucheza karata, kuzurura 
ovyo, kutumia madawa ya kulevya na 
kuwataka kuacha dhana kuwa kilimo 
ni kazi ngumu na haina tija. Aidha, 
aliwapongeza wanajamii wa Tazari 
kwa juhudi zao kundeleza ufugaji 
wa mbuzi wa maziwa na kuwataka 
kuendelea kuongeza uzalishaji wa 
maziwa na mbuzi ili kujiongezea kipato 
na kuziendeleza familia zao. 

Mhe. Seif Sharif alifurahishwa na 
juhudi zinazochukuliwa na mfugaji 
wa nyuki wadogo wa Kitogani kwa 
kuwafuga na kuwazalisha nyuki 
ambao wako hatarini kutoweka. Katika 
kuunga mkono juhudi hizo aliahidi 
kuchangia  mizinga 10 ya kufugia nyuki 
hao ambapo wizara ya kilimo imeahidi 
kuchangia mizinga mitano. 

Mhe. Seif Sharif alifurahishwa na 
uwekezaji wa shamba la maua la 
Kiwengwa na kusema kuwa huu ni 
ushahidi tosha kuwa Zanzibar inaweza 
kuzalisha maua yenye thamani kubwa 
ambayo yanastawi katika nchi za baridi 
ikiwa miundombinu mizuri ya uzalishaji 

itawekwa, kuchangia katika pato la  
pesa za kigeni na kuondoa dhana 
kwamba maua hayo yanaota katika 
maeneo yenye baridi tu kama vile 
Kilimanjaro na Arusha kwa Tanzania 
na Nairobi kwa Kenya.  Vile vile 
alifurahishwa na mwekezaji wa zao la 
embe na kuwataka wananchi wengine 
wajitokeze kwa wingi kuwekeza katika 
kilimo na misitu ili kujipatia fedha za 
kigeni, kujikimu kimaisha na kuipatia 
Serikali mapato, badala ya kuwekeza 
katika biashara nyengine kama vile 
vituo vya mafuta. 

Mhe aliwapongeza wanaushirika wa 
duka la pembejeo Dunga Bweni kwa 
ufanisi wao  na kuwasisitiza kuendelea 
na utunzaji wao mzuri wa mali za 
kikundi kwa kuhakikisha wanaowapa 
dhamana na majukumu ya kutunza 
mahesabu ni waaminifu na wanafuata 
taratibu za kufunga mahesabu na 
kuweka kumbukumbu ili kuepuka 
uganganyifu na upotevu wa mali za 
kikundi. Aidha, aliwataka wakulima wa 
bonde la mpunga la Cheju kuyatumia 
vizuri maeneo yote ambayo yanaweza 
kuzalisha mpunga na kuzalisha kwa 
wingi kwa vile mchele ndio chakula 
kinachotumika na kupendwa sana 
na wazanzibari na alisitiza kuacha 
kutegemea kuagiza kutoka nje ya 
nchi kutokana na kupanda kwa bei za 
vyakula duniani hasa nafaka.

Mhe. Seif Sharif alisikitishwa uharibifu 
wa mazingira ikiwemo ukataji wa 
miti na uharibifu wa vyanzo vya maji 
ambapo alikemea vikali tabia hiyo na 
kuagiza  kusitishwa mara moja tabia 
hiyo na kuikamatwa kwa misumeno 
ya moto inayotumika kukata misitu ili 
kudhibiti athari hizo. 

Aidha, alisikitisha na athari ya kiangazi 
kilichosababisha kukauka kwa mito 
inayotegemewa kwa kumwagilia maji 
katika bonde la Machekechuni kuliko 
sababisha kuwakosesha wakulima 
wa hapo kipato kitokanacho na kuuza 
mboga mboga Katika kukabiliana 
na hali hiyo aliahidi kusaidia fedha 
za kuchimbia kisima kwa ajili ya 
kumwagilia maji mboga mboga. 

Makamo wa Kwanza wa Rais wa Zanzibar Mhe. Seif Sharif Hamad  wa kwanza 
kushoto akiwa na mwenyeji wake Waziri wa Kilimo na Maliasili Mhe. Mansoor Yussuf 
Himid kati kati akiangalia mbegu za mpunga na katika kituo cha Utafi ti Kizimbani na 
kupata maelezo kuhusu tafi ti hizo  kutoka kwa mtafi ti ndugu Khatib Juma.

Mhe. Seif Sharif Hamad akipata maelezo ya ufugaji bora wa mbuzi wa maziwa 
kutoka kwa mfugaji huko Tazari wakati wa ziara yake.



Waziri wa Kilimo na Maliasili Mhe; Mansoor Yussuf Himid akimkabidhi mkulima  
mbegu za mpunga wakati wa uzinduzi wa ugawaji mbegu ya msaada  huko Koani, 
Wilya ya Kati Unguja. 
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Na Othman A. Maulid

WIZARA YA KILIMO NA MALIASILI YAKABIDHI 

MSAADA WA MBEGU YA MPUNGA KWA WAKULIMA 

Kufuatia athari iliyotokana na 
jua kali iliyoyakumba mabonde 

ya mpuga katika msimu huu na 
kuathiri mbegu zilizopandwa na 
mpunga ulioanza kuota. Wizara 
ya Kilimo na Maliasili imetoa 
msaada wa mbegu kwa wakulima 
walioathirika. Uzinduzi wa utoaji 
msaada huo ulifanywa na Mhe; 
Mansoor Jussuf Himid Waziri wa 
Kilimo na Maliasili mbele ya Mkuu 
wa Wilaya ya Kati Mhe. Ali Kassim 
Moh‘d, Mkurugenzi wa Idara ya 
Kilimo ndugu Mberek Rashid, 
Diwani wa Wadi ya Koani, maafi sa 
wa kilimo na wakulima katika 
bonde la mpunga la Koani, Wilaya 
ya Kati,  Mkoa wa Kusini Unguja.

Jumuiya ya Wakulima wa bonde 
hilo walitoa shukrani za dhati 
kwa kutembelewa na Mhe; 
Waziri wa Kilimo na Maliasili na 
kugaiwa mbegu hiyo. katika risala 
yao walimueleza juu ya athari 
waliyoipata ya kuharibikiwa na 
mpunga kutokana na jua kali.

Aidha, wakulima hao waliomba 
kutengenezewa miundombinu 
ya umwagiliaji maji kwa hatua 
za awali za uchimbaji wa kisima, 
uwekaji wa pampu kwa vile 
umeme umeshakamilika na 
waliahidi kuchangia nguvukazi za 
utengenezaji wa miundombinu 
ya kujenga matuta kwa ajili ya 
upitishaji wa maji. 

Mara baada ya kukabidhi mbegu 
hiyo, Mhe; Waziri aliwataka 
wakulima kuwa na subira juu ya 
athari iliyowatokea na kuwaahidi  
kuwa Wizara iko pamoja nao. 

Aidha Mhe Waziri alikubali ombi  
la kuweka miundombinu ya bonde 
hilo na alimuagiza Mkurugenzi 
Idara ya Kilimo kulisimamia agizo 
hilo ili kuwawekea mazingira mazuri 
ya uzalishaji wa mpunga

Hatua zilizochukuliwa na Wizara 
ya Kilimo na Maliasili katika 
kukabiliana na athari za jua 
kali

Mkoa wa Mjini Magharibi
Wakulima walipatiwa mbegu kilo 
825 aina ya BKN SUPA ambazo 
zilitumika kwa kupanda ekari 33

Mkoa wa Kasini Unguja
Baada ya kupata taarifa hiyo Wizara 
ya Kilimo na Maliasili iliwapatia 
mbegu wakulima katika Mkoa 
huo ambapo jumla ya ekari 596 
zilipatiwa mbegu  kilo 14,605 aina 

ya BKN SUPA na ekari 35 katika 
bonde la Koani ziliburugwa tena 
kwa msaada na kupatiwa mbegu. 

Mkoa wa Kaskazini Unguja
Wakulima walipatiwa mbegu 
kilo 9,000 aina ya BKN SUPA na 
TXD 306 ambazo zilitumika kwa 
kupanda katika ekari 360

Mbegu ya mpunga  ya msaada 
iliyogaiwa wakati wa uzinduzi huku 
Koani, Wilya ya Kati Unguja. 



Wananchi wa kiwa sokoni wakijitafutia bidhaa bora za mazo ya ndizi kwa ajili ya kupata 
malighafi . 
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MAANDALIZI YA MALIGHAFI KWA USARIFU 
WA MAZAONa Mwanaid Khatib

Malighafi  ni mazao, viungo na 
vifungashio vyenye ubora 

unaotakiwa kama vile  rangi, ukubwa, 
umbile na kutokuwa na athari 
za wadudu au maradhi ambavyo  
vinavyotumika katika utaratibu  
mzima wa usarifu wa mazao.

Usarifu wa mazao huaanzia katika  
upatikanaji wa malighafi  ambazo 
zinapatikana kutoka  shambani, 
kununuliwa kutoka kwa wakulima 
au sokoni. Katika njia zote hizi cha 
muhimu ni kuzingatia ubora na 
usalama kwa ajili ya kupata bidhaa 
bora na kulinda afya za watumiaji wa 
bidhaa inayozalishwa.

Usarifu ulio bora huanza na uchaguzi 
wa malighafi  iliyo salama kutoka 
shambani. Ili kuweza kusarifu chakula 
chenye  ubora anatakiwa kuzingatia 
kanuni bora wakati wote wa usarifu 
kuanzia upatikanaji wa malighafi . 
Mazao ghafi  yawe yametunzwa vizuri 
shambani, yamevunwa kwa wakati 
na yamesafi rishwa kwa uangalifu, 
matunda au mboga za majani yasiwe 
na michubuko, maziwa, nyama na 
samaki visiharibike. 

Malighafi  zihifadhiwe vizuri kabla ya 
usarifu kuanza. Vyakula vyenye maji 
maji kama mboga za majani vinahitaji 
kusarifi wa haraka. Nafaka na mazao 
yanayofanana yakauke vizuri kabla 
ya kuhifadhiwa au kusarifi wa.

Upatikanaji wa malighafi 

Vigezo vifuatavyo hutumika katika 
kutambua ubora wa malighafi  
kutegemea na mazingira yaliyopo; 
hisia, lishe na chembechembe. 
Msarifu mdogo azingatie zaidi 
utambuzi wa hisia maana upo 
ndani ya uwezo wake. Pia adodose 
vyanzo vya malighafi  hizo ili kuepuka 
kutumia zilizoathirika na madawa 
zaidi ya viwango vinavyotakiwa 
kutoka mashambani. Kwa mwenye 
uwezo atumie maabara kutambua 
ubora. 

Usafi rishaji wa malighafi 

Uangalifu mkubwa unahitajika wakati 
wa kusafi risha malighafi  za vyakula 
ili viendelee kuwa na ubora hadi 
wakati wa kusarifu. Msarifu aepuke 
vichafuzi kama vumbi, takataka 
na mafuta. Pia malighafi  zitunzwe 
sehemu salama, safi , kavu na isiyo 
na joto.

Utayarishaji wa malighafi  

Hatua muhimu zinazochukuliwa 
katika kutayarisha malighafi  
hutegemea bidhaa na sifa zake 
kama vile, kupepeta au kusafi sha, 
kuchambua na kuchagua, kuosha, 

kuweka katika kiwango, kupima 
kukatakata na kutumbukiza kwenye 
maji yanayochemka kwa muda mfupi 
hasa kwa mazao ya mboga mboga 
na matunda.

Maadalizi pia yazingatie utunzaji 
wa takataka/makapi ya vyakula, 
umwagaji wa maji machafu na 
upimaji sahihi wa uzito. Inatakiwa 
kutumia maji safi  na salama katika 
kusafi sha malighafi  na vifaa, maji 
hayo yawe yamechemshwa, yapoozwe 
na kuchujwa kwa kitambaa safi  kabla 
ya kutumika. Sabuni ya maji isiyo na 
harufu ni bora zaidi kwa kuoshea 
vyombo. 

Uangalifu na uwekaji mzuri wa malighafi  
za  mazao ya kilimo kunachangia kupata 
malighafi  zilizobora.

Malighafi  iliyovunwa kwa uangalifu na 
kuhifadhiwa vizuri inasaidia kupata 
bidhaa nzuri iliyo sarifi wa. 



Matukio ka

Makamo wa Kwanza wa Rais wa Serikali ya
Hamad, anemimina mpunga katika mashine 
kwa msimu wa 2011/2012 katika bonde la 
wakaki alipotembelea maeneo ya kilimo tareh

Katibu Mkuu wa Wizara ya Kilimo na Maliasi
kushoto akimuelezea Makamo wa Pili wa Ra
walizozipata wakulima wa mpunga kutokana
kuangalia athari hiyo katika bonde la mpunga 

Mhe, Balozi Seif Ali Iddi, Makamo wa Pili wa Rais wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar wa 
pili kushoto akisalimiana na Balozi wa Korea wa kwanza kulia wakiwa pamoja na  mwenyeji 
wao Waziri wa Kilimo na Maliasili Mhe. Mansoor Yussuf Himid,  wapili kulia wakati wa 
uwekaji wa jiwe la Msingi la Kituo cha mafunzo ya Usarifu wa mazao, Kizimbani.
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Waziri wa Kilimo na Maliasili Mhe. Mansoor Yussuf Himidi mwenye miwani katikati 
akiangalia tuta lililojengwa kuzuia maji ya bahari kuingia ndani ya mashamba ya mpunga 
katika bonde la Usiambini, Mkoani Pembana wananchi kisiwani Pemba.



atika Picha

a Mapinduzi ya Zanzibar Mhe. Seif Sharif 
ya kupandia, akizindua rasmi kilimo hicho 
mpunga la cheju, Wilaya ya Kati Unguja 
e 26/1/2011. 

li ndugu. Affan Othman Maalim wa mbele 
ais Mhe. Balozi Seif Ali Iddi juu ya athari 

a na kiaangazi wakati alipofanya ziara ya 
la Kilombero.

Wizara ya Kilimo na Maliasili Mhe: Mansoor Yussuf Himid kulia akimkabidhi kadi yake ya 
utambulisho Mwakilishi makaazi wa FAO Tanzania  Dk. Louise L. Setshwaelo wakati alipofi ka 
Wizarani hapo kujatambulisha rasmi kwa waziri baada ya kuchaguliwa kwake.

Mkuu wa Wilaya ya Kati Mhe. Ali Kassim Moh’d aliyesimama akitoa nasaha zake kwa viongozi 
na wakulima waliohudhuria uzinduzi wa ugawaji wa mbegu ya msaada ya mpunga iliyotolewa 
na Wizara ya Kilimo na Maliasili kwa wakulima wa mpunga walioathirika na kiangazi hapo 
huko Koani, Wilya ya Kati Unguja. 
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Naibu Katibu Mkuu (Kilimo) ndugu Juma Ali Juma akiwasilisha mada katika 
Warsha ya Wajumbe wa Baraza la Wawakilishi 
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Na Hashim H. Chande

WARSHA YA MSWADA WA SHERIA YA UHAKIKA WA CHAKULA 
NA LISHE  KWA WAJUMBE WA BARAZA LA WAWAKILISHI

Warsha ya uhamasishaji wa 
wajumbe wa Baraza la Wawakilishi 

juu ya Mswada wa Sheria ya Uhakika 
wa Chakula na Lishe imefanyika tarehe 
22/3/2011 katika hoteli ya Ocean 
View Zanzibar, chini ya uwenyekiti wa 
Spika wa Baraza la wawakilishi Mhe; 
Pandu Ameir Kificho. 

Warsha hiyo ambayo iliandaliwa na 
Wizara ya Kilimo na Maliasiali kwa 
madhumuni ya kuwapa fursa wajumbe 
wa Baraza la Wawakilishi kujadili rasmu 
ya Sheria ya Uhakika wa Chakula na 
Lishe nchini kabla ya kuwasilishwa 
katika kikao cha 23 cha Baraza la 
Wawakilishi kwa ajili ya kuidhinishwa. 

Warka wa rasimu hiyo  umetayarishwa 
kwa lengo la kuhakikisha kwamba 
nchi yetu inajihakikishia usalama wa 
chakula na lishe na ina uwezo kutosha 
wa kukabiliana na upungufu wa 
chakula na janga la njaa kwa kuweka 
mikakati na mipango thabiti ya kisera 
na kisheria. 

Warka huo pia una umuhimu mkubwa 
katika kuangalia nadharia ya uhakika 
wa chakula na lishe na haki ya 
binadamu ya kupata chakula wakati 
wote katika kuendeleza jitihada za 
Serikali za kupambana na umasikini 
hapa visiwani na kuharakisha 
maendeleo ya wananchi kama 
ilivyofafanuliwa katika MKUZA.

Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar 
imelipa umuhimu mkumbwa suala hilo 
hasa katika kuunga mkono fungamano 
la maridhiano ya kimataifa la  Uhakika 
wa Chakula na Lishe lenye lengo la 
kuponguza kwa nusu idadi ya watu 
wenye njaa na viwango duni vya lishe 
na wasiopata mahitaji yao ifi kapo 
mwaka 2015. 

Mapendekezo ya kuanzisha kwa 
Sheria ya Uhakika wa Chakula na Lishe 
ni miongoni mwa hatua zilizochukuliwa 
na Serikali za kutekeleza Sera ya 
Uhakika wa Chakula na Lishe ya 
mwaka 2008 ambayo imeelekeza 
kuwepo kwa sheria itakayosimamia 
uratibu wa uhakika wa chakula na 
lishe Zanzibar.

Katika warsha hiyo jumla ya mada tatu 
ziliwasilishwa ambazo ni:-

1. Dhana ya Uhakika wa Chakula 
wa chakula na Lishe na 
haki ya Chakula ambayo 
iliwasilishwa na Mkurugenzi 
Idara ya Uhakika wa Chakula 
na Lishe ndugu Mansura M. 
Kassim.

2. Uchambuzi wa Hali ya Uhakika 
wa Chakula na Lishe Zanzibar 
ambayo iliwasilishwa na Naibu 
Katibu Mkuu (Kilimo) ndugu 
Juma A. Juma na

3. Rasimu ya Sheria ya Uhakika 
wa Chakula na Lishe ambayo 
iliwasilishwa na Mwanasheria 
ndugu Saleh Mubarak 

Dhana ya uhakika wa Chakula na Lishe 
ni pana kwa vile masuala ya uhakika 
wa chakula na lishe yametawanyika 
katika Wizara na taasisi nyengine 
mbali na Wizara ya kilimo na Maliasili, 
kwa mfano  masuala ya lishe, udhibiti 
na ukaguzi wa a ubora wa vyakula uko 
chini ya Wizara ya Afya, masuala ya 
biashara, kumlinda mlaji na masoko 
yapo chini ya Wizara ya Biashara, 
masuala ya udhibiti wa maafa zipo 
chini ya Afi si ya Makamu wa Pili wa 
Rais, masuala ya ardhi na maji yapo 
chini ya Wizara ya Ardhi, Maji na 
Makaazi, madaraka mikoani yapo chini 
ya Wizara inayoshughulikia Tawala za 
Mikoa, suala la haki za binadamu yapo 

chini ya Wizara ya katiba na Sheria, 
masuala ya Ufugaji na Uvuvi yapo 
chini ya Wizara ya Mifugo na Uvuvi na 
masuala ya uzalishaji wa kilimo yapo 
chini ya Wizara ya Kilimo na Maliasili.

Kwa mantiki hiyo mfumo wa utendaji 
uliopo hivi sasa bado haujatoa uwezo 
wa kisheria kwa Wizara ya Kilimo na 
Maliasili wa kusimamia kikamilifu 
utekelezaji wa masuala yote ya 
Uhakika wa Chakula na Lishe pamoja 
na kuwa Wizara hii ndiyo iliyopewa 
agizo na Serikali kusimamia suala 
hilo, hivyo kupitishwa kwa sheria 
hii kutaiwezesha Wizara ya Kilimo 
na Maliasili kusimamia suala hlo 
kikamilifu.

Katika warsha hiyo wajumbe wa 
Baraza la Wawakilishi walipata  nafasi 
ya kuupitia na kuuelewa vizuri  mswada 
huo, kuujadili na kutoa michango yao 
kutokana na mada zilizowasilishwa 
kwa lengo la kuiwezesha Wizara 
ya Kilimo kuwa na sheria nzuri na 
kamilifu ya Uhakika wa Chakula na 
lishe hapa Zanzibar. Hata hivyo warsha 
ilitoa umuhimu wa pekee katika kutoa 
ufafanuzi wa vipengele vilivyomo ndani 
ya mswada wa sheria hiyo ikiwemo 
mapendekezo ya muundo wa taasisi 
ambazo zinapendekezwa kuundwa 
kisheria kwa lengo la kusimamia na 
kutoa muongozo juu ya utekelezaji wa 
maswala ya Uhakika wa Chakula na 
Lishe.
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Hii ni aina ya Karoti inayomea vizuri na kulimwa sana hapa Tanzania

UMUHIMU WA ZAO LA KAROTI
Na Makame M. Abdulrahman

Karoti ni zao linalomea 
vizuri  katika hali ya hewa 

yenye ubaridi wa wastani, 
sehemu zenye joto kali haziwezi 
kumea vizuri na hutoa viazi 
vyembamba. Zao hili linahitaji 
udongo mwepesi wa kichanga 
au tifu tifu na wenye mbolea 
kiasi. Uzalishaji wake ni wastani 
wa tani 1,735 kwa mwaka. Hapa 
Zanzibar zao hili hulimwa katika 
maeneo ya Bambi, Machui, 
Kombeni, Dimani na Kizimbani. 
Hata hivyo, hulimwa na kustawi 
zaidi katika sehemu zenye 
baridi kama mikoa ya Arusha, 
Kilimanjaro, Morogoro, Iringa, 
Mbeya na Kagera. 

Mizizi ya karoti ndiyo inayotumika 
kwa chakula na zipo za rangi 
tofauti zikiwemo nyeusi, pinki, 
nyekundu na njano. Karoti 
zenye rangi nyekundu na 
njano zinasemekana kuwa na 
virutubisho vingi kuliko karoti 
nyingine na hulimwa zaidi 
Tanzania. 

Matumizi  ya karoti na faida 
zake.

Karoti inaweza kuliwa mbichi, 
kupikwa na kuchanganywa na 
mbogamboga, kutengenezwa 
saladi na juisi. Faida 
zinazopatikana kutokana na 
utumiaji wa karoti ni kuongeza 
vitamini “A” ambayo inatokana 
na beta-carotene iliyomo ndani 
ya karoti na pia huongeza 
vitamini B, C,  E na madini ya 
chuma mwilini. 

Karoti ina protini kidogo na haina 
mafuta ukilinganisha na mazao 
ya jamii ya kunde na yenye asili 
ya uwanga. Vile vile karoti ina 
nyuzi nyuzi (fi ber) ambazo ni 
muhimu kwa kukinga kuta za 
utumbo na kulainisha choo. 
Karoti inasaidia kuongeza nuru 
ya macho, kukinga maradhi ya 
ngozi, magonjwa yenye asili ya 
kansa na kupunguza tindikali 
inayodhuru tumboni. 

Kazi za Beta-Carotene na 
nyuzi nyuzi (fi ber)

Beta-Carotene ni kirutubisho 
kinachopatikana kwenye 
karoti ambapo kikiingia mwilini 
hubadilika na kuwa vitamini “A”. 
Kazi kubwa ya kirutubisho hiki 
ni kutengeneza retina, kiungo 
ambacho kipo ndani ya jicho na 
kuwezesha jicho kuona vizuri 
hasa kwenye mwanga hafi fu. 
Pia kinasaidia kutengeneza 

chembecheme kwa ajili ya 
ngozi, kinywa, macho na viungo 
vingine laini mwilini. Aidha, beta - 
carotene hupunguza uwezekano 
wa mwili kupatwa na magonjwa 
ya kansa. 

Nyuzi nyuzi (Fiber) zinasaidia 
kulainisha choo, kukinga kuta 
za utumbo na kupigana na 
vijidudu tumboni. Ulaji wa karoti 
unasaidia kuimarisha afya ya 
mlaji  na kukinga maradhi.

Karoti hutumika katika mapishi na 
vinywaji vya aina tofauti.



Na Rashid Khamis
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Vanilla iliyokaushwa vizuri na kufanyia gredi ikiwa imefungwa katika 
vifurushi tayari kwa kuuzwa.

Vanilla ni zao la viungo linalotumika 
kwa mapishi majumbani na 

viwandani ili kutoa harufu na ladha 
katika chakula, kastanadi, saladi ya 
matunda, kahawa, keki na sukari. 
Spiriti ya vanilla hutumika kwa kutia 
harufu na ladha katika maziwa ya 
mgando, mikate, keki, peremende, 
chokleti,  unga wa kastadi na sukari. Ili 
vanilla yetu ipate soko la nje ya nchi ni 
lazima iwe na ubora wa hali ya juu na 
inavutia kwa kuiangalia.

Uvunaji
Kwa kawaida podi katika shada la 
vanilla hupevuka kwa wakati tofauti, 
hivyo inabidi zivunwe kwa uangalifu 
moja moja na ni muhimu uvunaji 
urudiwe mara kwa mara ili kuepuka 
kuvuna podi changa au zilizopea zaidi. 
Vanilla zinatakiwa zivunwe zikiwa 
zimejaa, ngumu, zina rangi ya kijani 
isiokoza na ncha zake zimegeuka 
kuwa rangi ya manjano na unjevu 
unaokaribia asilimia 30.

Kupasha moto.
Podi lazima zipashwe moto mara 
tu baada ya kuvunwa ili kuepusha 
kupasuka.  Maji yapashwe moto hadi 
kufi kia nyuzijoto 65oC, vanilla zitiwe 
ndani ya kumuto na kutumbukizwa 
ndani ya maji ya moto kwa 
kuninginizwa kwa dakika tatu, tikisha 
kumuto baada ya sekunde 10 za 
mwanzo na baada ya kila sekunde 
30 ili kuhakikisha podi zote zimepata 
moto sawa sawa.  Nyanyua kumuto 
na gida maji kwa sekunde 30.  wakati 
wote wa kazi hii joto baridi lazima 
libaki kati ya nyuzijoto 60 - 63oC. Ni 
muhimu kupasha moto kwa muda 
uliopendekezwa ili kutozuwia kutoka 
kwa vichocheo vya harufu (vanillin) na 
kuharibika kwa podi.

Kuvundisha kwa saa 48
Baada ya podi kupashwa moto ni lazima 
kugidwa maji na kutiwa moja kwa moja 
ndani ya sanduku la kuvundishia na 
zivundishe kwa kuhifadhiwa katika hali 
ya joto la 38oC. Kama ni kidogo basi 
zizonge ndani ya blanketi na ziwekwe 
ndani ya sanduku, uondoa hewa ndani 
ya sanduku na ziache humo  kwa muda 
wa masaa 48.

Sanduku la kuvundishia litengenezwe 
kwa mbao ngumu liwe na pembe nne, 
kuta za ndani lazima ziwe fupi kwa 
sentimita 10 kwa pande zote kuliko 
kuta za nje. Mwanya baina ya kuta za 

mbao mbili lazima zijazwe kwa unga 
wa mbao au makumbi na kushindiliwa 
vizuri ili kuhifadhi joto lisipotee. Vile 
vile mfuniko wa sanduku lazima 
uzibwe vizuri kuzuwia joto lisipotee.  
Hata hivyo ni vizuri zaidi sanduku 
kuzongwa blanketi ili kusaidia kuzuwia 
joto lisipotee na kunyonya maji maji 
yanayotoka wakati wa kuvundisha. 
Ikiwa mablanketi hayapatikani basi 
magunia pia yanaweza kutumika.

Podi zitakuwa tayari  zinapabadilika 
kuwa na rangi ya udongo na kun’gara 
mafuta.  Ikiwa rangi ya kijani bado ipo 
basi zichemshwe tena kwa sekunde 
30 na zirudishwe katika sanduku la 
kuvundishia kwa muda wa masaa 24 
zaidi.

Kukausha
Baada ya podi za vanilla kuvundishwa 
zinaweza kukuashwa kwa kuanikwa 
juani au kutandazwa katika treya kama 
ifuatavyo:

Kuanika juani
Kwa kupata harufu na ladha nzuri ya 
vanilla (Vanilin), podi lazima zitolewe 
katika sanduku la kuvundishia na 
kuanikwa juani kwa muda wa masaa 
mawili kila siku kwa muda wa siku 6 
-12. Podi zianikwe kwa kutandazwa 
katika mablanketi au magunia juu 
ya chanja au majamvi kwa masaa 
mawili baadae zizongereshwe katika 
mablanketi au gunia na ziachwe tena 
juani kwa masaa mawilii mangine. 
Baadae ziirudishwe ndani ya sanduku 
na ziachwe humo usiku kucha.

Tahadhari ya kuzikagua podi kila siku 
na kundo zilizokuwa tayari ni lazima 
ichukuliwe ili kuepuka kukauka sana. 
Podi zinakuwa tayari ikiwa ngozi yake 
imekunjana, laini, zinan’gara  mafuta, 
zinaharufu nzito ya vanillin na zina 
unyevu kati ya asilimia 55 hadi 60. 
Kwa kawaida muda wa kuanika 
unategemea ukubwa wa podi na ubora 
wake.

Kukausha ndani ya treya
Tandaza podi za vanilla katika treya 
kwa kina cha tabaka moja kwa muda 
wa wiki tatu zikiwa ni ndogo au hafi fu. 
Wiki sita zikiwa ni kubwa au zina daraja 
zuri. Treya zitiwe alama ya kuonyesha 
tarehe ya kuanza ukaushaji pamoja na 
ubora wa podi, kwa mfano zimepasuka, 
nzima, hafi fu, changa na fupi. Ukaguzi 
wa podi ufanyike kila wiki kuona kama 
zimekuwa tayari na zisijezikakauka 
kupita kiasi. Wakati wa kukausha 
katika treya hewa ya kutosha inatakiwa 
ipatikane ili kuepusha podi zisifanye 
ukungu. 

Podi zinakuwa tayari zikiwa bapa na 
unyevu unakuwa kati ya asilimia 25 
– 30,  zimegeuka rangi ya kahawia, 
ngumu kuzikunja kwa vidole, 
zinapindika bila kukatika lakini 
bado inaonekana kuwa na mafuta. 
Hatua ya mwisho ya kushindika ni 
kuivisha. Hatua hii inahakikisha kuwa 
vanilla inapata ladha na harufu yake 
halisi ambapo zinahifadhiwa katika 
masanduku la mbao au la bati na 
kufungwa vizuri ili kuepusha upotevu 
wa unyevu.
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Na Nassor S. Mohammed

Vifaranga lazima vilelewe katika kibanda cha kulelea kilichojengwa vizuri 
na kupatiwa huduma zote muhimu

UTUNZAJI BORA WA VIFARANGA VYA KUKU

Ufugaji wa kuku ni kazi ambayo 
inafanywa katika kila nyumba 

hasa vijijini kwa lengo la kupata 
nyama na mayai ili kujiongezea 
kipato na kuimarisha afya za 
familia.  Watu wengi wanafuga 
kuku lakini hawaelewi kanuni, 
majukumu na miiko ya ufugaji. 
Kuku ni lazima watunzwe vizuri ili 
watoe mazao bora na kufi kia lengo 
lililokusudiwa. Ufugaji huu unaweza 
kufanywa majumbani pia unatoa 
uhakika wa kupata kuku wenye sifa 
nzuri na afya bora.

Vifaranga ni kuku wadogo wa 
mayai na nyama wanaoanzia siku 
moja toka kuzaliwa hadi mwezi 
mmoja. Wafugaji wengi hupata 
matatizo ya vifo vya vifaranga 
kutokana na kutokosa kuzingatia 
huduma muhimu za utunzaji, 
hivyo tunapaswa kuangalia kwa 
makini vifaranga vinapototolewa 
na kuingizwa sehemu za kulelea. 
Mahitaji ya lazima ya vifaranga ni 
maji, chakula na hali ya ujoto katika 
sehemu za kulelea.

Sehemu ya kulelea 
Vifaranga vinalelewa kwenye 
mduara kwa muda wa siku 10, 
inashauriwa kupanua mduara 
kila baada ya siku tatu.  Ondoa 
mduara siku ya 11 na vifaranga 
viachwe visambae katika chumba 
cha kulelea kwa majuma manne, 

baadae vihamishiwe katika banda 
la kufugia. Vifaa vinavyotumika 
katika utunzaji wa vifaranga 
ni vyombo vya kutilia chakula, 
maji, kandili, seredani au taa za 
umeme kwa ajili ya kuvipatia joto 
na mwanga pia hadibodi, boksi 
kwa kutengenezea mduara, waya 
wa kuku wa  kwa kulizungushia 
seredani na tandiko la unga wa 
mbao. Inasisitizwa kuwa vifaa hivyo 
viwe vimetengenezwa vyema na 
havivujishi maji wala havimwagi 
vyakula.

Angalia:  
Unapotumia makaa hakikisha 
hayatoi moshi, chumba kina hewa 
safi  na ya kutosha na weka seredani 
juu ya matofali ili kuzuwia vifaranga 
wasiliguse na kuungua.

Kuangalia hali ya ujoto
Mfugaji anapaswa kuangalia 
hali ya vifaranga katika mduara 
uliotengenezwa ili kuelewa hali 
zao.  Ikiwa watajikusanya kwenye 
chanzo cha joto au kujikusanya 

sehemu moja ifahamike kuwa joto 
halitoshi kwa vifaranga hao hivyo 
inashauriwa aongeze joto.

Iwapo wataonekana kubaki 
pembezoni mwa mduara, 
inaonesha joto kali hivyo inabidi 
lipunguzwe. Joto likiwa kali 
vifaranga huhema kwa kasi.  Hali hii 
ikiendelea husababisha vifaranga 
kuanguka, kushindwa kunyanyuka 
na hatimae hufa. 

Inashauriwa kupunguza joto kwa 
kuvipunguza vifaa vinavyoleta joto 
na kuwapa maji mengi pamoja 
na kuwafungulia kwa kuwekewa 
mwanya mdogo ili watawanyike nje 
ya mduara ambao utawawezesha 
kuingia na kutoka. 

Chanjo na kinga kwa vifaranga
Inasisitizwa vifaranga vipatiwe 
chanjo na kinga dhidi ya maradhi   
ikiwemo Gumboro, Mahepe, Mafua 
na magonjwa ya kuharisha kwa 
mpagilio maalum kutegemeana na 
matumizi ya vifaranga husika.

Vifaranga vinahitaji kupata mwanga 
wa ili vipate kukiona chakula na 
vipate joto la kutosha.  
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Na Neema A. Khalfan

UDHIBITI WA WADUDU WAHARIBIFU WA MINAZI

Wadudu waharibifu wa minazi wapo 
aina nyingi lakini walio muhimu 

na wanaoleta madhara katika visiwa 
vyetu vya Zanzibar ni bungu wa minazi, 
chonga, mchwa na utitiri.

1. Bungu wa minazi

Bungu wa minazi ni mdudu wa asili 
hapa Afrika Mashariki.

Athari za  bungu
Bungu wa minazi ni mdudu 
ambae hufyonza vidaka na vidaka  
vilivyoshambuliwa hupata vidonda 
na huanguka na hutaga mayai katika 
makuti na makole na pia bungu  
aliyepevuka anao uwezo wa kuruka 
kutoka mnazi mmoja hadi mwengine.

Madhara yake
Madhara ya bungu yanayotokana na 
mate yake yanasababisha vidonda 
kwenye vidaka na hufanya makovu 
na hutoa gundi na vidaka vyengine 
vinaweza kuhimili mashambulizi lakini 
nazi zake huwa ndogo na hazifai kwa 
mbegu.

Kudhibiti bungu kwa kutumia 
majimoto 
Njia za kudhibiti bungu kwa kutumia 
wadudu wa majimoto, wadudu 
hawa hufukuza na kuuwa bungu na 
hupatikana kwa kupanda miti ya 
aina ya mistafeli, mikarafuu, mipea, 
mifenesi, miti ya aina ya michungwa, 
mipera na miti mengine inayopendwa 
na majimoto. 

Mafanikio ya kuzuia bungu kwa 
kutumia maji moto yanaambatana 
nakutokuwepo kwa sisimizi na sangara 
shambani, na sisimizi wanaweza 
kudhibitiwa kwa kutumia dawa Amdro.

Kudhibiti bungu kwa kutumia 
dawa
Njia nyengine inyoweza kutumika 
katika kudhibiti bungu ni kwa kutumia 

madawa. Hata hivyo njia hii inaweza 
kutumika wakati minazi bado mifupi 
na pia ni ghali na huhitaji uangalifu 
mkubwa.

2. Chonga

Athari za chonga
Chonga aliepevuka hutoboa mpaka 
kwenye kitale cha mnazi, hivyo 
huharibu makuti machanga kabla ya 
kuchanua. Makuti yaliyoshambuliwa 
yanapochanua huonyesha alama ya 
“V”. Chonga akila kitale chote, mnazi 
hufa. Hii inatokea mara nyingi kwenye 
minazi michanga ya umri chini ya 
miaka minne.

Kuzuia chonga
Chonga anaweza kudhibitiwa kwa njia 
kuu mbili.

Kuharibu makazi ya chonga.
Njia hii hutumika ili kuzuia chonga 
wasiendelee kuzaliana. Magogo 
ya minazi iliyokufa yaangushwe na 
yatumiwe.

Kuwaondoa chonga kwa ndoana 
(Hook)
Ndoana iingizwe kwenye shimo ambalo 
chonga anakula; kisha atolewe na 
kuuliwa.

3. Mchwa

Mchwa ni wadudu wanaoshambulia 
sana minazi na hasa ile michanga 
michanga ambayo ni dhaifu na miche 
ambayo bado iko kitaluni au mara 
tu baada ya kupandikizwa shmbani. 
Mchwa huishi kwenye vichunguu 
ardhini na hutengeza njia kwa kutumia 
udongo kutoka kwenye vichunguu hadi 
kwenye mazao wanayoyashambulia. 

Wadudu hawa hukata na kula karibu 
sehemu zote za minazi michanga 
kama vile shina, makuti na hata mbegu 
yenyewe. Mashambulizi ya mchwa 
yanatokea sana wakati wa kiangazi.

Kumzuia mchwa 
Mchwa wanaweza kuzuiwa kwa 
kustawisha miche kwenye vifuko 
maalum vya nailoni (polybag) katika 
kitalu, kutumia majivu ya mapumba 
ya mpunga, miti aina ya aufobia 
(Eurphobia). Njia nyengine ni ile ya 
kutumia dawa ya aina ya Marshaal 
suScon.
Ni bora kuanziasha kitalu sehemu 
ambayo haina mchwa. 

4. Utitiri  
Utitiri ni wadudu wadogo ambao 
huoneka na vyema kwa kutumia 
darubini. Wadudu hawa hushambulia 
sehemu ya juu ya kidaka ambayo 
imefunikwa na maganda 
Ahari zaidi hutokea kenwe vidaka 
vyenye miezi mitatu hadi sita ambayo 
vinaweza kuanguka na zaidi wakati wa 
kiangazi. Nazi zilizoshambuliwa hupata 
mikwaruzo na mara nyingi ganda lake 
hupasuka. Hakuna njia inayoaminika 
ya kuzuia wadudu hawa.
   
Ili kupata mazao bora, mengi na yenye 
usalama kwa afya fuata maelekezo 
ya  mabwana shamba na waone 
wafanyakazi wa Kitengo cha minazi na 
kituo kilichopo karibu yako.
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Bwawa lililojengwa kwa ajili ya kukusanya maji ya mvua ili kuyatumia kwa kazi 
za kijamii kama kilimo na uvuvi.

UVUNA JI WA MA JI YA MVUA 
Na Amour U. Vuai

Mvua ina umuhimu mkubwa katika 
uhai wa viumbe, miaka ya hivi 

karibuni visiwa vyetu vimekabilwa 
na uhaba wa mvua kutokana na 
mabadiliko ya hali ya hewa, miongo 
na tabia nchi ulimwenguni. Tafi ti 
zinaonyesha kwamba maji  mengi ya 
mvua hupotea na kuishia baharini 
bila ya kutumiwa na inakisiwa maji 
yanayopotelea baharini ni mita za ujazo 
881.3 milioni sawa na asilimia 24 kwa 
Unguja na mita za ujazo 797.4 milioni 
sawa na asilimia 53.3 kwa Pemba. 
Hali hii inasababisha kupungua kwa 
maji katika vyanzo vyake, ambapo 
kumepelekea uhaba kwa matumizi ya 
kilimo, mifugo na majumbani.Hivyo, 
hatunabudi kuvuna maji ya mvua 
na kuyatumia ipasavyo kwa lengo la 
kuongeza uzalishaji wenye tija. 

Uvunaji wa maji ya mvua

Uvunaji wa maji ya mvua ni teknolojia 
inayotumika kuyakusanya na 
kuyahifadhi kwa matumizi, kabla ya 
kupotea hewani na ardhini. Hii ni mbinu 
rahisi na yenye gharama ndogo ambayo 
inakusanya, inasambaza na inahifadhi 
maji ya mvua kutoka kwenye mapaa ya 
nyumba na ardhini  kwa matumizi ya 
majumbani, kwa mifugo, kumwagilia 
mashambani, viwandani na kwa ajili 
ya uhifadhi wa  mazingira. Maji ya 
mvua yaliyokusanywa kutoka katika 
mapaa ya nyumba, yanaweza kutoa 
mchango muhimu wa upatikanaji wa 
maji ya kunywa, maji haya ni mazuri 
na wala hayahitaji kutiwa dawa kabla 
ya matumizi ingawa, baadhi ya mapaa 
hukusanya maji ya mvua ambayo ni 
hatari kwa afya ya binadamu hivyo, 
maji hayo hutumika kwa kusafi shia 
vyoo, kufulia nguo, kumwagilia bustani 
na kuoshea magari.  

Aina za uvunaji wa maji ya mvua

1. Uvunaji wa mvua kutoka juu ya 
paa la nyumba. 
Hii inafanyika kwa kuwepo eneo la 
paa la nyumba, mikingo ya kusafi rishia 
maji na tangi la kuhifadhia maji. Wingi 
wa maji yanayovunwa utategemea 
ukubwa wa paa na mvua ambayo 
inapatikana katika sehemu husika.

2. Uvunaji wa maji mashambani 
kwa mfano mradi wa jamii (PADEP) 
wa ukulima wa mpunga uliopo 
Kiboje Mkwajuni. Uvunaji wa aina 

hii unatakiwa kutayarisha vishamba 
vyenye pembe nne ambalo ukubwa 
wake unatakiwa kuwa na urefu wa 
kwenda juu usiopungua mita 0.75 na 
baada ya kushindilia vizuri ubakie mita 
0.5. Hivyo,  eka moja inagawanywa 
katika vishamba vinne (4) vilivyo 
sawa vilivyojengwa kwa matuta, kila 
kimoja kitakuwa na urefu wa mita 50 
na upana mita 20 ambacho kitakuwa 
na ukubwa wa mita za mraba 1000 
ukubwa huo unatosha kwa mkulima 
mmoja na kuvuna maji ya mvua. Mvua 
zinaponyesha maji huingia moja kwa 
moja ndani ya kishamba. Wastani wa 
mavuno ya mpunga ni polo nane katika 
kishamba hicho zenye ujazo wa kilo 50 
kwa kila moja.

NAMNA YA KUTAYARISHA 
KISHAMBA
Hatua muhimu zinazopendekezwa 
wakati wa utayarishaji wa kishamba 
cha mpunga kwa ajili ya kuvuna maji 
ya mvua
Kuweka sawa kishamba ni muhimu na 
hufanyika kama ifuatavyo:-
Kuondoa vilima ndani ya  kishamba 
kwa kutumia bao ambalo linaitwa 
fatuma au bero na kuutawanya udongo 
sehemu ambazo zipo chini, kazi hii 
hufanyika mara tu baada ya kuburuga, 
unatakiwa kuhakikisha kwamba wakati 
wa kuchimba sehemu ya udongo 
wa juu uweke pembeni na baadae 
uurudishe ili usijekuhamisha, udongo 

wenye rutuba na ule wa chini ndio 
unaweza kuuhamisha na kuuweka 
kwenye matuta.

Changanya udongo ili ubakie kwenye 
rutuba ya asili, hakikisha unaangalia 
muinamo ili upingane nao na ni 
muhimu kuweka misingi ya maji 
yaliyozidi ili kupunguza mafuriko pindi 
tu yanapotokea.
                                                           
3 Uvunaji wa maji ya mvua yenye 
kutembea ardhini
Aina hii ya uvunaji maji hutokea mara 
tu mvua inaponyesha ardhini na 
huanza kufi kia kwenye mafi kio yake, 
hatimae hutiririka na kufi kia kwenye 
hifadhi kama vile madimbwi. Maji 
haya baadae yanaweza kutumika kwa 
kumwagilia mazao ukiwemo mpunga.
Teknolojia ya uvunaji wa maji hapa  
Zanzibar si ngeni isipokuwa isipokuwa 
bado haijaipa msukumo unaostahiki, 
pamoja na juhudi zilizochukuliwa na 
Wizara ya Kilimo na Maliasili kuanzisha 
miradi ya uvunaji wa maji ya mvua 
inaonekana kuwa bado wananchi 
wengi hawajafaidika. Wizara ya Kilimo 
inawataka viongozi katika ngazi 
zote nchini kuhamasisha wananchi 
kuhusu matumizi ya teknolojia hiyo  ili 
kupunguza tatizo la maji linalojitokeza 
katika  nchi. Uvunaji wa maji ya mvua 
utawawezesha wananchi kupata maji 
ya uhakika ambayo yatahifadhiwa 
kwa matumizi ya baadaye badala ya 
kuyaacha maji hayo kuishia ardhini.
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Kamisheni ya bahari ya hindi imezindua 
mradi wa kukuza ushirikiano katika 

kilimo tarehe 8 December 2010 ambao 
unaitwa Mradi wa Uwiano wa Kimaumbile 
“Agroecology”. Kufuatia mpango wa kanda 
wa uhifadhi wa mimea uliotekelezwa 
mwaka 2003 hadi 2008; Mradi huu 
mpya unalenga katika ukuaji wa kilimo na 
mazingira yake katika visiwa vya Bahari 
ya Hindi (France Re union, Comoro, 
Madagaska, Mauritius na Seyshelles) na 
Zanzibar. Mbinu zitakazotumika katika 
mradi huu zitazingatia mazingira, bioanuai 
na wakati huo huo kuongeza mavuno. 
Mbinu hizi zitazingatia elimu ya maumbile 
ili kupunguza matumizi ya pembejeo za 
kemikali, maji na mabaki ya nishati katika 
kilimo. Miradi imepangwa kuchunguza 
pembejeo kwa kuzingatia tathmini ya 
carbon na kuweka mkazo kwenye kazi zake 
halkadhalika kuzingatia mabadiliko ya hali 
ya hewa na matumizi ya pembejeo hizo kwa 
wakulima.

Mradi huu unatekelezwa na kamisheni ya 
visiwa vya bahari ya hindi na unatarajiwa 
kufanyakazi katika mtandao wa watendaji 
ulioshiriki katika awamu ya uzinduzi 
ikiwemo 1) miradi ya kilimo inayofadhiliwa 
na IFAD, pamoja na mashirika mengine 
ya maendeleo, huduma za elimu kwa 
wakulima kitaifa, vituo vya utafi ti, asasi 
zisizo za kiserikali, vituo vya mafunzo ya 
kilimo na taasisi binafsi, mtandao pia 
uko wazi kwa mashirika yenye dhamira ya 
kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa.

Mradi wa agroecology unadhaminiwa na 
mfuko kimataifa wa maendeleo ya kilimo 
(IFAD), shirika ambalo linafadhili miradi 
ya maendeleo ya kilimo katika visiwa vya 
Madagaska, Comoro, Mauritius na Zanzibar, 
na kuwepo kwa Ufaransa kupitia mradi wa 
elimu kwa wakulima na mtandao endelevu 
wa uhifadhi wa mimea unaodhaminiwa 
na umoja wa maendeleo wa Ulaya katika 
serikali ya Ufaransa kwenye visiwa vya Re 
union.

Kamati ya Uongozi ya mradi katika kila nchi 
za visiwa vya Bahari ya Hindi itakuwa na 
wawakilisha (NFP) wawili kutoka  Taasisi 
za Serikali na mwengine kutoka Asasi za 
Kiraia, pamoja na mwakilishi kutoka katika 
taasisi na miradi inayojishughulisha na 
Agroecology.

Kila nchi imekubali kuanzisha jukwaa na 
kuandaa mkutano utakaojadili muelekeo 
wa mafanikio yaliyopatikana kwenye 
agroecology na mpango wa utekelezaji 
wa mradi katika kipindi cha mwanzo 
2011.  Madagaska ilitoa muelekeo wao wa 
vipando vya kuhifadhi ardhi, uliowasilishwa 
na mwakilishi wa kikundi cha Madagaska 
katika mkutano wa uzinduzi.
Kazi zilizoainishwa katika mtandao wa 
agroecology ni:

• Uanzishwaji wa mtandao
• Uanzishwaji wa jukwaa 

litakalowajibika na maendeleo ya 
agroecology ya kila nchi

• Kubadilishana matembezi baina 
ya wakulima na wataalamu katika 
visiwa

• Kubadilishana utaalamu
• Utekelezaji wa kumbukumbu za 

kudumu (permanent reference 
table)

• Kuanzisha maeneo ya utaalamu 
(pole of competence)

• Kuimarisha taarifa za mtandao.

Mfumo wa ushirikiano wa kanda 
umeanzishwa kukidhi mahitaji ya mradi 
huo. Aidha, kutakuwa na mtandao wa 
internet ili kurahisisha taarifa za watendaji 

wa nyanja ya kilimo na kukusanya taarifa 
za viumbe waharibifu na wenye faida katika 
kilimo na kuchukua hatua tofautikuhusiana 
na uhifadhi , agroecology and uendelezaji 
wa PRPV.
Kati ya hatua zilizoainishwa na France 
reunion ni:

• Kuzisaidia nchi kukuza uwezo wa 
kuainisha maradhi ya wadudu na 
kukuza uwezo wa kupambana na 
spp zenye kuleta uharibifu.

• Kubadilishana uwezo juu ya 
matukizi ya mbolea za asili 
– mboji.

• Kufanya majaribio kusaidia 
homologation ya pembejeo 
ambazo hazina dhara kwa 
mazingira.

• Kuwapa mafunzo wataalamu na 
wakulima  juu ya mbinu mbali 
mbali za kilimo, kilimo hai na 
kubadilishana baina ya wakulima 
wa visiwa vya bahari ya hindi.

Hatua hizi zitashirikisha wadau mbali mbali 
wakiwemo CIRAD (Center for International 
Research and Agriculture Development), 
serikali ya Ufaransa na mashika mengine 
ya maendeleo yaliyoshiriki katika warsha 
hii ya uzinduzi.


