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Ndugu wakulima; sote tunaelewa kwamba ili kupata chakula kilicho 
bora na cha kutosha  mbinu mchanganyiko  na mikakati ya utumiaji 
mzuri wa mbolea unahitajika.  Njia hii inamsaidia mkulima kurutubisha 
ardhi na kupata mazao mengi na  yaliyo bora kutokana na matumizi ya 
mbolea za mboji,  samadi za wanyama na za viwandani.

Ndugu wakulima;  mimea ni kama binadamu  inahitaji  lishe nzuri  na 
ili mimea iwe yenye afya. Lishe hiyo hupatikana kwa matumizi bora 
ya mbolea hizo tulizozitaja na pindipo ikikosekana mimea hudumaa, 
majani huwa na rangi ya kijani kibichi kilicho fifia  na kushindwa 
kutengeneza chakula ipasavyo hatimae mazao hupungua shambani.

Ndugu wakulima; ili mavuno yaweze kuongezeka  na kuwa bora 
wakulima wanapaswa kufuata kikamilifu kanuni za kilimo bora. Moja 
kati ya kanuni hizo  ni matumizi ya mbolea yanayozingatia utumiaji, 
muda mzuri unaofaa kuweka mbolea na kufahamu mahitaji halisi 
pamoja na kiwango kinachohitajika kwa kila eneo pamoja na aina ya 
mbolea. 

Ndugu wakulima; matumizi ya  mbolea hupelekea mimea kustawi kwa 
haraka na kuongeza mavuno mara dufu. Mbolea inapotumika vizuri 
mazao hupatikana kwa gharama ndogo ambapo uwezo wa asili wa 
udongo kutoa mazao  kutegemea  rutuba huwa  mkubwa.

Ndugu wakulima; ni vizuri tufahamu  kuwa matumizi bora ya mbolea 
ni muhimu sana ambapo inaaminika kuwa matumizi ya hayo peke 
yake huongeza mazao kwa asilimia 50 kama takwimu zinavyoonesha 
na humsaidia mkulima kupata fedha za kulipia gharama nyingine 
zitakazotumika kwa kufuata kanuni  za kilimo bora  ikiwemo kutumia 
mbegu bora, madawa ya kuzuwia wadudu, magonjwa, kupanda kwa 
wakati kuongeza mazao kwa asilimia 50 iliyobakia.

Ndugu wakulima; kwa kuzingatia matokeo muhimu ya uzalishaji matumizi 
ya mbolea yatapungua iwapo vipo vitu vyengine vitakavyopunguza 
mavuno ya mazao, kwa mfano magugu yanaokwamisha ukuaji mzuri 
wa mazao. Hivyo, faida ya matumizi ya mbolea hugeuka na kuwa hasara 
ikiwa mbolea hiyo itawekwa katika shamba lenye magugu, kwa sababu 
gugu likipata mbolea hupata nguvu na kufanya mimea kunyong’onyea.

Ndugu wakulima; ili kufanikisha mpango wa taifa wa kujitosheleza kwa 
chakula   Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar kupitia Wizara ya Kilimo 
na Maliasili inaendeleza juhudi za kuwasaidia na kuwahamasisha 
wakulima wazidi kujitokeza kwa wingi katika kutumia mbolea. 

SHIME WAKULIMA MBOLEA NI CHACHU  KWA MAENDELEO YA 
KILIMO NI BUDI ITUMIWE IPASAVYO
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Na Sabiha K. Ahmed

Utunzaji wa miti na uhifadhi 
wa mazingira ni njia 

moja wapo inayowezesha 
nchi kukabiliana na 
mabadiliko ya tabianchi.

Mnamo tarehe 13/12/2012 
Mhe. Rais wa Zanzibar na 
Mwenyekiti wa Baraza la 
Mapinduzi Dkt. Ali Mohamed 
Shein alizindua rasmi Sensa 
ya kuhesabu miti kitaifa 
ambayo ilifanyika katika 
Hifadhi ya Msitu wa Taifa 
Jozani – Ghuba ya Chwaka 
Wilaya ya Kusini Mkoa wa 
Kusini Unguja. Wakati wa 
uzinduzi huo Mhe. Rais 
akitoa hotuba alisema 
Zanzibar ni miongoni mwa 
nchi zilizojaaliwa kuwa na 
rasilimali muhimu za misitu 
ambazo nchi nyingi hazina. 
Pia alisema tuna fahari 
kubwa nchi hii kujaaliwa kuwa 
na mazingira mazuri ya rangi 
ya kijani yenye hali ya hewa 
ya kuvutia ikiambatana na 
miongo na mvua za wastani.

Mhe. Rais alisema nchi 
yetu imejaaliwa kuwa na 
ardhi yenye rutuba nzuri na 
rasilimali za bahari na fukwe 
zenye upepo mwanana wa 
kuvutia ambapo hali hii 
huifanya nchi iwe yenye 
kupendeza na kuvutia zaidi.

Amefahamisha kuwa misitu 
ni chanzo kikubwa cha 
upatikanaji wa mvua ambazo 
zinahitajika kwa matumizi 
ya kila siku ya mwanadamu 
pamoja kutupatia dawa za 

asili ambazo huchukua nafasi 
kubwa katika matibabu 
ya maradhi mbali mbali.

Mhe. Rais alielezea kuhusu
upatikanaji wa nishati 
kwa kupitia msitu huo, 
alisema nishati ya kuni 
ndiyo tunayoitumia kwa 
matumizi mengi ambapo 
takwimu zinaonesha zaidi 
ya asilimia 95 ya wananchi 
wa Zanzibar wanatumia kuni 
kwa  matumizi ya kupikia 
kila siku. Hivyo, amewataka 
wananchi kuhakikisha kuwa 
wanatumia majiko sanifu 
kwa lengo la kupunguza 
matumizi holela ya kuni.

Aidha, alisema ili tuweze 
kupanga mikakati bora 
na mipango muhimu ya 
maendeleo  kwa kudhibiti 
misitu, tunahitaji kuwa 
na takwimu sahihi katika 
kukamilisha kazi ya sensa 

ya miti, ambapo kukamilika 
kwa  kazi hiyo kutaiwezesha 
nchi kujuwa idadi na aina ya 
miti pamoja na urefu wake.
Zoezi la sensa ya 
miti litahusisha  
miti ya misitu, matunda, 
viungo  na biashara ikiwemo  
mikarafuu.  Zao la karafuu 
ni  muhimu kwa maendeleo  
ya uchumi wa nchi yetu. 
Mhe. Rais  ameitaka Idara 
ya Misitu na Maliasili 
Zisizorejesheka kuongeza 
eneo litakalooteshwa 
mikarafuu kila mwaka kwa 
lengo la kuliimarisha zao hili.

Mwishoni mwa miaka 
ya 70 Zanzibar ilikuwa 
ikisafirisha matunda  ya 
aina tofauti hasa embe aina 
Boribo Muyuni, kutokana 
na sababu za maradhi 
na wadudu waharibifu 
wa matunda usafirishaji 
huo   umesita na Idara ya 

Rais wa Zanzibar Mhe. Dkt. Ali Mohamed Shein  pamoja na Baliozi wa 
Norway nchini Tanzania Bibi Arna Klepsivik wakipata maelezo ya 
Sensa ya Miti kutoka kwa Katibu Mkuu wa Wizara ya Kilimo na Maliasili.

S E N S A  YA  M I T I



 

Rais wa Zanzibar Mhe. Dk. Ali Mohamed Shein, akipima mti 
kujua upana wake baada ya kuzindua zoezi la  Sensa ya Miti katika 
Hifadhi ya Taifa ya Msitu wa  Jozani, (kulia) Naibu waziri wa Kilimo 
na Maliasili, Mtumwa Kheir Mbaraka, na (kushoto) Katibu Mkuu 
wa Wizara ya Kilimo na Maliasili Nd. Affan Othman Maalim.
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Mratibu wa Mradi wa Sensa ya Miti Nd. Ali Ussi Basha 
akimfahamisha Baliozi wa Norway nchini Tanzania Bibi Arna 
Klepsivik jinsi ya upimaji wa urefu wa mti.  

Kilimo imekuwa ikichukuwa 
jitihada mbali mbali ili  
kukabiliana na tatizo hilo.

Dkt. Shein pia amesema 
jitihada za makusudi 
zichukuliwe katika 
kukabiliana na tatizo la ukataji 
wa miti ovyo na uharibifu wa 
vianzio vya maji. Utekelezaji 
wa suala hili utasaidia 
uimarishaji wa mazingira,
uhifadhi wa miti na misitu kwa 
ujumla. Aidha, aliagiza Idara 
ya Misitu kusimamia ipasavyo 
Sheria ya kudhibiti matumizi 
mabaya ya msumeno wa moto.

Aidha, Mhe. Rais ameitaka 
Wizara ya Kilimo na 
Maliasili kwa kushirikiana 
na Wizara ya Mawasiliano 
na Miundombinu, Baraza 
la Manispaa, Mabaraza ya 
Miji Pemba na Halmashauri 
zote za Wilaya  kuimarisha 
mazingira kwa  kupanda miti 
katika barabara za mijini na 
vijijini   Unguja na Pemba. 
Vile vile amewahakikishia 
wananchi kuwa Serikali 
ipo tayari kutoa msukumo 
ili kufanikisha lengo hili.

Rais wa Zanzibar na 
Mwenyekiti wa Baraza 
la Mapinduzi Mhe.Dkt. 
Ali Mohamed Shein pia 
ameipongeza Serikali ya 
NORWAY kupitia Ubalozi 
wake uliopo nchini 

Tanzania kwa kuunga mkono 
na kusaidia juhudi za Serikali 
ya Mapinduzi ya Zanzibar 
katika kufanikisha utekelezaji 
wa mradi wa sensa ya miti 
Zanzibar. Pamoja na uamuzi 
wa Serikali ya NORWAY kwa 

kukubali maombi kupitia 
Wizara ya Kilimo na Maliasili 
kuwa ni kielelezo muhimu 
katika kudumisha mahusiano 
ya muda mrefu katika sekta 
ya maliasili na mazingira.

Uzinduzi wa sensa ya miti 

kitaifa ni hatua ya utekelezaji wa 
Mpango wa Millennia, Dira ya 
Zanzibar ya 2020, MKUZA II  na 
ILANI ya Chama cha Mapinduzi 
ya mwaka 2010-2015. Hivyo, 
amewataka wananchi    waache 
uharibifu wa mazingira ya misitu 
yetu.    
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Baadhi ya wanachama wa kikundi cha muhogo cha Tuwambie Nini 
cha Bumbwini(wa pili aliyesimama kutoka kulia ni mwenyekiti wa 
kikundi  Asia Abubakar).

Muhogo ni kilimo 
kinacholimwa na wakulima 

wengi wa Zanzibar, na 
inaaminika kwamba wakulima 
walio wengi wanapolima mazao 
yao hawakosi kulima  japo 
matuta matatu ya muhogo. 
Utafiti unaonesha kwamba 
asilimia 80% ya wakulima wote 
wa Zanzibar hulima muhogo 
zaidi ya hekta 30,000 kila 
mwaka, ambapo uzalishaji wa 
zao la muhogo umeongezeka 
kutoka  tani 9.5  hadi tani 20 
kwa hekta.

Aina za  muhogo zilizokuwa 
zikilimwa zamani Zanzibar  
zimetoweka kufuatia kuzuka 
kwa maradhi ya muhogo 
yaliyoikumba ukanda wa Afrika 
Mashariki, ikiwemo Zanzibar. 
Maradhi hayo ni kujikunja kwa 
majani (Casava mosaic), na 
kuoza kwa muhogo (Cassava 
brown streak disease ) ambapo 
mbegu za asili  kama vile 
mdonge, makaniki, hama 
mjini na nyenginezo ziliathirika 
vibaya na kuondoa matumani 
ya kuendeleza zao hilo  ambalo 
ni la pili baada ya mpunga.

Wakulima waliopata  mafunzo 
kupitia shamba darasa (FFS)  
zilizo chini ya programu za` 
ASSP na ASDP-L  wamekiri 
kwamba  mafunzo waliyoyapata  
yameongeza uzalishaji mara 
dufu  na  yamepunguza ukali 
wa maisha kufuatia kuongeza 
uzalishaji huo kwa kutumia 
mbegu za kisasa zinazopatikana 
Kizimbani.

Kikundi cha Tuwambie Nini 

kinachojishughulisha na 
kilimo cha muhogo kiliopo 
Bumbwini chenye jumla ya 
ekari kumi na tatu ni miongoni 
mwa vikundi  vinavyofuata 
taaluma ya kilimo bora   kupitia 
mafunzo ya shamba darasa.                             
“….Mwenyekiti wa kikundi 
hicho Bi Asia Abubakar 
amesema  kilimo cha muhogo 
ni ukulima endelevu  ambao 
unawawezesha kupata  muhogo 
mwaka mzima’’.

Akizungumzia taaluma ya 
upandaji muhogo, Mwenyekiti
huyo alisema muhogo unatakiwa 
upishane mita moja kwa mita 
moja  baina ya mbegu na mbegu 
kwa ukuaji mzuri ambapo 
ukataji wa mbegu  ufanywe kwa 
kutumia kisu kikali,  akisisitiza 
sehemu ya juu ya mbegu ikatwe 
mshazari ili kuondoa uwezekano 
wa kukusanyika  maji wakati wa 
mvua.

Mbolea ya mavi ya ngo’mbe  
kiasi cha ujazo wa pauro moja 

linatosha kwa shina moja na 
palizi zifanywe wiki mbili au 
tatu kutegemea na ukuaji wa 
magugu.

Aidha, “ alisema kwamba wali ni 
chakula kikuu kwa Wazanzibari 
lakini muhogo kwa watu wa 
Bumbwini ndio chakula kikuu na 
inaaminika kwamba Mbumbwini 
halisi  hawezi kukaa siku mbili 
mfululizo bila ya kula ugali wa 
muhogo na wakati mwengine 
kumekuwa na utani kwa baadhi 
ya watu  husema kwamba 
ukitaka kumfurahisha  mtu wa 
Bumbwini  basi mchinjie kuku 
kwa ugali wa muhogo”. 

Hata hivyo Bi Asia  alisema 
mbegu mpya za muhogo 
sambamba na teknolojia ya 
kisasa imeweza kuwakomboa 
wakulima wa Bumbwini ambapo 
wanakikundi cha Tuwambie Nini 
wameweza kununua vitu vya 
thamani, vikiwemo vyerehani, 
bati za kuezekea nyumba zao, 
pikipiki na baskeli.

MAFANIKIO YA KIKUNDI CHA TUWAMBIE NINI
Na Shauri H. Makame
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Na Nassor S. Mohammed

K A N U N I  Z A  U F U G A J I  B O R A 
W A  M B U Z I  N A  K O N D O O

Mbuzi na kondoo ni wanyama 
wanaofugwa kwa ajili ya 

nyama, maziwa, ngozi, sufi na 
mazao mengine kwa matumizi 
ya familia na kuongeza kipato. 
Wanyama hao wanaweza 
kufugwa kwa gharama nafuu 
na kuhimili katika mazingira 
magumu kama ya maradhi 
na ukame ikilinganishwa na 
ng’ombe. Kutokana na maumbile 
yao wanaweza kufugwa katika 
eneo dogo na kuhudumiwa 
na familia yenye nguvukazi na 
kipato kidogo. Uzao wa muda 
mfupi humuwezesha mfugaji 
kupata mbuzi au kondoo wengi 
kwa muda mfupi. Ufugaji bora 
wa mbuzi na kondoo unafaa 
uzingatie kanuni zifuatazo:-

1. Mbuzi na Kondoo wafugwe 
kwenye banda au zizi bora,

2. Wachaguliwe kutokana 
na sifa za koo au  aina 
ya mbuzi ama kwa lengo 
la uzalishaji bora wa 
nyama, maziwa au sufi 
unaokidhi mahitaji ya soko.

3. Wapatiwe lishe sahihi na 
bora kulingana na umri 
na mahitaji ya mwili.

4. Kudhibiti maradhi kama 
inavyoshauriwa na 
wataalam wa mifugo.

5. Kuweka na kutunza 
k u m b u k u m b u 
sahihi za uzalishaji.

 
Zizi  au Banda la Mbuzi na 
Kondoo
Mbuzi na Kondoo wanaweza 
kufugwa katika mifumo huria, 
bandani au kutumia njia zote 
mbili. Zizi hutumika katika 
mfumo huria ambapo mbuzi au

kondoo huchungwa wakati wa 
mchana na kurejeshwa zizini 
wakati wa usiku na zizi bora 
huwa na  sifa zifuatazo:- 
• Liwe imara linaloweza 

kumkinga mbuzi 
au kondoo dhidi ya 
wanyama hatari na wezi,

• Lililojengwa mahali 
pa mwinuko pasipo 
ruhusu maji kutuama,

• Ukubwa wa zizi uzingatie 
idadi na umri wa mifugo 
hiyo, ni vyema mbuzi au 
kondoo watengwe kulingana 
na umri wao; na kuruhusu 
usafi kufanyika kwa urahisi. 

Mbuzi au kondoo wanapofugwa 
kwa kutumia mfumo wa 
kuwaweka ndani bila kuwatoa nje 
huwekwa katika banda wakati 
wote. Banda lao linatakiwa 
kuwa na sifa zifuatazo:-
• Liwe imara, lenye uwezo 

wa kuwahifadhi dhidi ya 
hali ya hewa hatarishi ya 

  afya zao ikiwemo  mvua,
 baridi, upepo, jua kali
   pamoja na wanyama hatari,
• Lenye mwanga, hewa 

na nafasi  ya kutosha 
inayoruhusu kufanya 
usafi kwa urahisi,

• Lijengwe kwa kuzingatia 
mwelekeo wa upepo ili hewa 
kutoka bandani isiende 
kwenye makaazi ya watu, 

• Liwe na sakafu ya 
chanja zenye urefu wa 
mita 1 kutoka ardhini

•  Liwe na sehemu ya kuwekea 
chakula, maji na mahali 
pa kuweka jiwe la madini 
ya chumvichumvi; na

• Liwe na vyumba tofauti kwa 
ajili ya majike na vitoto vya 
mbuzi au kondoo wanaokua, 
w a n a o n e n e p e s h w a 
na wanaougua.

 
Vifaa vya Kujengea 
na Vipimo vya Banda
Inashauriwa banda la mbuzi/

Mbuzi wa maziwa aliyepata matunzo mazuri ikiwemo lishe bora 
anaonekana akiwa na kiwele kikubwa na chuchu ndefu.
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Mbuzi wa maziwa wakiwa kwenye banda lililojengwa kwa kutumia 
mbao ili kuwahifadhi na unyevu na mvua kwa ajili ya uzalishaji mzuri.  

kondoo lijengwe kwa kutumia 
vifaa vinavyopatikana kwa 
urahisi katika eneo husika
Ukubwa wa banda utategemea 
idadi ya mbuzi/kondoo 
wanaofugwa humo na 
ukubwa wa umbo kama 
inavyoonekana kwenye jadweli.

Jadweli linaonesha eneo 
la nafasi inayotakiwa 
kwa mbuzi na kondoo 
Kundi la 
Mbuzi au 
Kondoo

Eneo kwa 
Mnyama 
Mmoja (Mita) 

Vitoto 0.3
wasio na 
mimba

1.5

Wenye mimba 1.9
Dume 2.8

Paa lijengwe kwa kutumia vifaa 
kama miti, mbao, na kuezekwa 
kwa nyasi, makuti, majani ya 
migomba, mabati au hata 
vigae kutegemea na uwezo wa 
mfugaji. 
• Kuta zijengwe kwa mabanzi, 

mbao, nguzo, waya, fito au 
matofali. Kuta ziwe imara 

       zinazoruhusu hewa na   
      mwanga wa kutosha.
Mlango uwe na ukubwa wa 
sentimita 60 hadi 150.
• Sakafu inaweza kuwa ya 

chanja, udongo au zege 
ambapo sakafu ya chanja 
inaweza kujengwa kwa 
kutumia miti, fito, mianzi, 
mbao au mabanzi na iweze 
kupitisha kinyesi na mkojo. 
Chumba cha majike na 
vitoto kiwe na nafasi ya 
sentimita 1.25 kati ya papi 
na papi, fito na fito au mti 
hadi mti. Chumba cha mbuzi 
au kondoo wakubwa kiwe na 
sentimita 1.9 kati ya mbao 
na mbao.

Uchaguzi wa Mbuzi au Kondoo 
wa Kufuga
Mbuzi na kondoo hufugwa 
kwa madhumuni ya kuongeza 
na kuimarisha  uzalishaji kwa 
kuendeleza kizazi bora. Kuna 
aina nyingi za mbuzi na kondoo 
wanaoweza kufugwa kulingana 
na mazingira na mahitaji ya 
mfugaji. Uchaguzi hufanyika kwa 
kuangalia umbile, 
uzalishaji na kumbukumbu za

wazazi wake kama vile umbo 
kubwa, ukuaji wa haraka, uwezo 
wa kulea vitoto na kutoa maziwa 
mengi.

Mbuzi wazuri kwa ajili ya 
maziwa ni wa aina ya Saanen, 
Norwegian na Toggenburg 
pamoja na machotara wao. 
Mbuzi wazuri kwa ajili ya nyama 
ni Boer na chotara wao, mbuzi 
wa asili kama vile Pare white, 
Newala na Ujiji. Mbuzi aina 
ya Malya (Blended) wanafaa 
kwa ajili ya nyama na maziwa. 

Aidha, kondoo aina ya Black Head 
Persian (BHP), Masai red, Suffolk 
na Hampshire wanafaa kufugwa 
kwa ajili ya nyama. Merino na 
Lincoln hufugwa kwa ajili ya sufi 
wakati Corriedale na Romney 
hufugwa kwa ajili ya nyama na 
sufi. Hapa Tanzania ikiwemo 
Zanzibar kondoo wanaopatikana 
kwa wingi ni Black Head 
Persian, Masai Red Dopper 
na kondoo wengine wa asili. 
Mbuzi na kondoo jike wanaofaa 
kwa ajili ya kuzalisha maziwa na 
nyama wawe na sifa zifuatazo:-
• Historia ya kukua upesi, 

kuzaa ikiwezekana mapacha 
na kulea vitoto vizuri

• Umbo la mstatili (rectangle) 
linaloashiria utoaji wa 
nyama nyingi na  asiwe na 
ulemavu wa aina yoyote

 Sifa za Ziada kwa Mbuzi wa 
Maziwa
• Awe na miguu ya nyuma iliyo 

imara na iliyonyooka yenye 
nafasi kwa ajili ya kiwele;

• Awe na kiwele kikubwa na 
chuchu ndefu zilizokaa vizuri.

Sifa za Dume na kanuni nyengine  
zitaendelea toleo lijalo >>>>



Matukio katika Picha

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dkt. Ali 
Mohamed Shein, akiwa katika picha ya pamoja, kulia kwake ni Balozi wa 
Norway nchini Tanzania Bibi Arna Klepsivik  wakiwa pamoja na viongozi 
wa Serikali na Wizara ya Kilimo na Maliasili Zanzibar tarehe 13/12/2012.
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Waziri wa Kilimo na Chakula wa Uturuki Mhe. Mehmet Mehdi Eker (kulia) 
akipata maelezo ya kina  kuhusu mazao ya viungo yanayozalishwa Zanzibar 
kutoka kwa mtaalamu wa viungo Nd. Foum Ali Garu (kushoto) katikati 
ni Katibu Mkuu wa Wizara ya Kilimo na Maliasili Nd. Affan O. Maalim.    

Naibu Waziri wa Kilimo na Maliasili Mhe. Mtumwa Kheir Mbarak (katikati) 
akipata maelezo kuhusu miundombinu ya umwagiliaji maji kutoka kwa Nd. 
Mbarouk Ali Mgau wa pili kulia akiwa katika ziara yake huko Pemba kijiji 
cha Makombeni tarehe 21/11/2012.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Kilimo na Maliasili Nd. Affan O. Maalim 
akikabidhi nyaraka za kilimo Mwakilishi Mkaazi wa Shirika la Chakula 
na Kilimo Tanzania (FAO) Bibi Diana Tempelman katika ukumbi wa 
mikutano wa Wizara tarehe 1/11/2012.



Matukio katika Picha

Naibu Waziri Wizara ya Kilimo na Maliasili Mhe. Mtumwa Kheir Mbarak (kushoto) 
akimkabidhi zawadi ya mlango Waziri wa Kilimo na Chakula wa Uturuki Mhe. 
Mehmet Mehdi Eker (kulia) alipofanya ziara yake  Zanzibar tarehe 27/11/2012.             
  

Makamu wa Pili wa Rais Mhe. Balozi Seif Ali Iddi (katikati) akiwa na viongozi 
wa Serikali na Wizara ya Kilimo na Maliasili  wakati wa uzinduzi wa Dakhalia 
mpya ya Chuo cha Kilimo Kizimbani.
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Naibu Waziri wa Kilimo na Maliasili Mhe. Mtumwa Kheir Mbarak (katikati) 
akipata maelezo kuhusu miundombinu ya umwagiliaji maji kutoka kwa Nd. 
Mbarouk Ali Mgau wa pili kulia akiwa katika ziara yake huko Pemba kijiji 
cha Makombeni tarehe 21/11/2012.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Kilimo na Maliasili Nd. Affan O. Maalim 
akikabidhi nyaraka za kilimo Mwakilishi Mkaazi wa Shirika la Chakula 
na Kilimo Tanzania (FAO) Bibi Diana Tempelman katika ukumbi wa 
mikutano wa Wizara tarehe 1/11/2012.
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DHANA YA MABADILIKO YA TABIANCHI NA 
ATHARI ZAKE

Na  Nassor S. Mkarafuu

Mabadiliko ya Tabianchi ni 
hali ya muda mrefu ya 

kuongezeka kwa joto, baridi, 
kunyesha kwa mvua, upepo 
na  mabadiliko ya hali ya hewa 
duniani kote. Uchunguzi wa 
kisayansi unaonesha mabadiliko 
haya  yanahusishwa moja kwa 
moja na kazi zinazofanywa na 
binadamu  ambazo zinabadilisha 
muundo wa angahewa 
(atmosphere). Mabadiliko haya 
ni zaidi ya hali ya kawaida na 
yanadhihirishwa na kulinganisha 
na vipindi vilivyopita.

Matokeo ya mabadiliko ya 
tabianchi
Jua huongeza joto ambalo 
kisayansi hujulikana  gesijoto. 
Matokeo haya  yanaupa joto 
uso wa dunia. Hii hutokea 
wakati gesi katika angahewa 
zinapotega joto kutoka kwenye 
jua,  huipa dunia joto na kutoa 
miale isiyoonekana ambayo 
huingia katika angahewa. Bila 
ya matokeo  ya gesijoto, wastani 
wa joto katika sura ya dunia 
ungekuwa chini ya kiwango cha 
ubaridi wa maji yaliyoganda.

 Hivyo, matokeo haya ya kawaida 
ya gesijoto ndio yanayoleta uhai.
Sababu hii inapelekea sura ya 
dunia kuwa na joto na gesijoto 
zinazotengeneza tabaka 
linalozuia mawimbi ya miale 
inayoelekea angani na kuifanya 
irudi katika uso wa dunia. Hata 
hivyo, kazi za binadamu za 
ukataji na uchomaji  wa misitu
inayotoa hewa chafu zinazidisha 
tabaka katika angahewa na

kuongeza  gesi joto.

Hali ya kuongezeka kwa joto 
zaidi ya kawaida katika sura ya 
dunia huitwa Global warming. 
Madhara ya kazi za maendeleo  
ikiwemo kuwepo kwa viwanda 
vikubwa huongeza mfumo wa 
mabadiliko ya nishati ya jua 
na miripuko ya volkano isiyo 
ya kawaida. Aidha, kazi hizo 
za binadamu zinasababisha 
kuongezeka kwa gesi na hewa 
mkaa (carbondioxide), Methane, 
nitrous oxide na halocarbons. 
Gesijoto hizi hujikusanya katika 
angahewa na kusababisha 
mrundikano unaoongezeka 
kadiri gesijoto zinavyozidi 
kutolewa. 

Mabadiliko haya yanaongeza 
gesijoto katika angahewa  
husababisha kuongezeka kwa 
joto au baridi katika mfumo 
wa dunia. Kuanzia zama za 
maendeleo ya viwanda (mwaka 
1750) madhara ya kazi za 
maendeleo za binadamu

kwenye hali ya hewa yamekuwa 
yakiongeza joto.

Kwa mfano, kiasi cha hewa 
mkaa (carbondioxide) kwenye 
angahewa kimeongezeka kwa 
asilimia 35. 

Mabadiliko ya Tabianchi 
yanaweza kudhibitiwa ingawa 
kazi za maendeleo za binadamu 
zimekuwa zikiathiri zaidi 
mabadiliko haya. Baadhi ya kazi 
za maendeleo za binadamu za 
kila siku zinaweza kusababisha 
athari katika tabianchi. Hasa 
zile zinazoongeza hewa mkaa 
(carbondioxide) ikiwemo  
uchomaji wa hewa chafu 
inayotokana na vyombo vya 
usafiri, teknolojia za kuleta 
joto au baridi katika majengo, 
uzalishaji wa bidhaa kwenye 
viwanda vikubwa na utumiaji 
wa mbolea zisizo endelevu 
huongeza  gesijoto iitwayo 
Nitrous Oxide. Mabadiliko haya 
ya tabianchi huongeza joto na 
kuwepo kwa tofauti za vipindi 
vya mvua.

Tuta lililojengwa kwa ajili ya kuzuia maji ya bahari kuingia kwenye 
bonde la mpunga la Ukele liliopo Micheweni ikiwa ni moja ya athari za  
mabadiliko ya Tabia nchi.
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Athari zinazotokana na 
mabadiliko ya Tabianchi
Kuongezeka kwa magonjwa  
wakati wa joto. Aidha, mifumo 
ya maendeleo ya kiuchumi ya 
jamii inaonekana kukumbwa 
na athari hizi kutokana na 
kuongezeka kwa kiasi kidogo 
cha joto, wakati madhara yake  
yanakuwa makubwa mfano   
kuongezeka kwa ukame na 
mafuriko yanayosababisha 
maradhi ya miripuko. 
Athari hizi zinatofautiana katika 
nchi na jamii masikini ambazo 
zinakabiliwa na changamoto za 
masuala ya afya, upatikanaji wa 
chakula cha kutosha, maji safi 
na rasilimali nyengine. 

Athari nyengine ni pamoja 
na kuongezeka na kupanda 
kwa kina cha maji ya bahari, 
majangwa, mmong’onyoko 
katika fukwe za bahari, 
kupungua kwa ubora wa misitu, 
mmong’onyoko wa matumbawe 
ambayo ni mazalio ya samaki,  
kupungua kwa upatikanaji wa 
maji safi, vimbunga, kuongezeka 
kwa magonjwa ya Malaria na 
kupungua kwa upatikanaji wa  
chakula. 

Tanzania ni miongoni mwa  
nchi masikini na rahisi zaidi  
kuathirika na mabadiliko haya. 
Baadhi ya athari ambazo 
zimeanza kujitokeza  katika 
mikoa mbalimbali ni :
• Ugonjwa wa Malaria 

umeenea katika maeneo 
ambayo hapo awali maradhi 
hayo yalikuwa hayapatikani 
ikiwemo maeneo ya Amani 
(Tanga), Mpwapwa, Lushoto, 
Rungwe, Njombe, Mufindi na 
Muleba huko Tanzania Bara.

• Wilaya za Hanang na Babati 

zimepata miripuko ya 
Malaria kutokana na ukame 
ambao pia umesababisha 
utapiamlo, upungufu wa 
kinga na uwezo wa kuhimili 
magonjwa.

• Kina cha maji kimepungua 
katika ziwa Victoria, ziwa 
Tanganyika na ziwa Rukwa 
lenye urefu wa kilometa saba 
umepungua hali ambayo 
haijatokea kwa kipindi cha 
miaka 50 iliyopita.

• Asilimia 80 ya theluji katika 
mlima Kilimanjaro, ambao 
ni mlima mrefu zaidi katika 
bara la Afrika imetoweka hali 
ambayo haijatokea tangu 
mwaka 1912.

• Kisiwa cha Maziwe kilichopo 
pwani ya Pangani na kile 
cha Fungu la Nyani katika 
pwani ya Rufiji vimemezwa 
na havitumiki tena kutokana 
na kuongezeka kwa kina cha 
maji ya bahari.

• Unyeshaji wa mvua kubwa 
husababisha mafuriko 
na hupelekea uharibifu 
mkubwa wa miuondombinu 
ya barabara pamoja na 
mashamba ya wakulima na 
makaazi.

• Maji ya chumvi yamekuwa 
yakiingia katika visima 
vya maji baridi katika miji 
na vijiji vya mwambao wa 
Pwani ikiwemo Zanzibar. 
Aidha, maji ya bahari 
yamekuwa yakipanda juu na 
kusababisha kuingia katika 
mashamba ya wakulima 
pamoja na makaazi ya watu 
na kusababisha uzalishaji 
wa chakula kupungua 
pamoja na kuiongezea 
Serikali gharama za ujenzi 
wa miundombinu ya kuzuia 
maji.

• Kubadilika kwa miongo 
ya mvua ambayo mvua 
hazinyeshi katika miongo  
iliozoeleka na kusababisha 
kutokuwa na uhakika wa 
upandaji wa mazao ya 
chakula kwa wakulima. 
Aidha, kuwepo kwa vipindi 
virefu vya jua hupelekea 
kukauka visima vya maji na 
kukosekana kwa rasilimali 
hiyo kwa viumbe. 

Iwapo  gesijoto itasongamana 
angani athari nyingi za mabadiliko 
ya tabianchi zinategemewa 
kutokea. Mabadiliko haya 
yataathiri mazingira, kazi za 
jamii, kiuchumi na nyanja zake 
ikiwemo afya, kilimo, misitu, 
vyanzo vya maji, maeneo ya 
fukwe za bahari na mgawanyiko 
wa viumbe. Tafiti zinaonesha 
kwamba kina cha bahari na 
joto kitaongezeka, kwa kiasi 
kikubwa cha zaidi ya nyuzijoto 
4 mpaka kufikia mwisho wa 
karne hii. Hali ya hewa itakuwa 
haitabiriki na itapelekea 
kuongezeka kwa  dhoruba na 
matokeo ya majanga Athari 
zilizoanza kuonekana duniani 
inasemekana zitaendelea 
kutokea kama hatua madhubuti 
hazitachukuliwa. 

Nchi masikini ambazo 
zinaongeza gesijoto angani kwa 
kiasi kidogo cha asilimia 2.8 
tu, lakini ndio zinabeba mzigo 
mkubwa zaidi wa athari za 
mabadiliko ya tabianchi. Nchi hizi  
zitaendelea kuathirika na kurudi 
nyuma kimaendeleo kama hali 
ilivyo sasa haitodhibitiwa na nchi 
zilizoendelea ambazo zinatoa 
gesijoto nyingi zaidi angani.



     Oktoba - Disemba, 2012                                                   UZINDUZI WA DAKHALIA     

12

Chuo cha Kilimo Kizimbani 
ni miongoni mwa taasisi 

zilizomo ndani ya Wizara ya 
Kilimo na Maliasili, hivi karibuni 
katika kuadhimisha kilele cha 
Sherehe za Mapinduzi Matukufu 
ya Zanzibar ya mwaka 1964 chuo 
hiki kilizindua dakhalia mpya  
ambayo imeanza kutumiwa na  
wanafunzi 49 (wanawake 28 
na wanaume 21) katika ngazi 
ya Diploma kwa muhula wa 
masomo 2012/2013. 

Wakati wa uzinduzi wa dakhalia 
hiyo   viongozi wa Wizara ya 
Kilimo na Maliasili wakiongozwa 
na Katibu Mkuu wa Wizara 
hiyo, viongozi kutoka taasisi  za 
Serikali na za binafsi pamoja na 
wananchi  walihudhuria katika 
uzinduzi huo.

Mgeni rasmi katika uzinduzi wa 
dakhalia hiyo alikuwa Makamu  
wa Pili wa Rais Mhe. Balozi Seif 
Ali Iddi ambaye pia ni Mbunge 
wa Jimbo la Kitope, alisema  
uzinduzi huu wa dakhalia 
ni miongoni mwa mageuzi 
makubwa ya kukiimarisha 
Chuo cha Kilimo Kizimbani  ili 
kiweze kutoa wataalamu wenye 
ujuzi wa kutosha kwa lengo 
la kulitumikia Taifa na kupata 
mazao bora ili kupunguza 
umasikini. 

Mheshimiwa  Balozi  Seif 
aliendelea kwa kusema zaidi ya 
asilimia 50 ya chakula tunaagiza 
kutoka nje,  hivyo uzinduzi wa 
dakhalia hii  ni miongoni mwa 
juhudi za  Serikali katika  kuleta 
Mapinduzi ya Kilimo ambao 
utapelekea  wanafunzi hao 
kusoma kwa utulivu na  bidii  
jambo ambalo litapelekea 
kufaulu vizuri mitihani yao 
na hatimae  Serikali  itaweza 
kuokoa fedha  ambazo 
zingetumika kuwasomesha

wataalamu hao nchi za nje.

Aidha, aliendelea kusema kuwa 
kilimo ndio uti wa mgongo 
wa taifa letu, hivyo aliwataka 
wanafunzi hao kuitumia fursa 
hiyo kusoma kwa bidii ili 
kukibadilisha  kilimo chetu kiwe 
chenye  tija kwa maendeleo 
ya nchi yetu na watu wake, 
ambao wana elimu ya diploma 
hivyo kuendelea kutumika  kwa 
dakhalia hii kutawezesha kutoa 
maafisa wenye utaalamu wa 
kutosha.

Akizungumzia kuhusiana 
na ujenzi wa dakhalia 
hiyo Mkurugenzi wa Chuo 
cha Kilimo Kizimbani Nd. 
Mohammeid Khamis Rashid 
amesema kua jumla ya shilingi 
399,000,000/= zimetumika 
hadi  kukamilika kwa ujenzi wa 
dakhalia hiyo ambao ulianza 
mwezi wa Mei 2012. 

Pia  amefahamisha kua pamoja 
na wanafunzi wa muda mrefu 
dakhalia hiyo itatumika pia 
kwa ajili ya wakulima ambao 
watapatiwa mafunzo ya muda 
mfupi katika chuo hicho. 

Akizungumzia kuhusiana na 
mafanikio yaliyopatikana 
katika chuo hicho nd. Rashid 
amesema hivi sasa tayari 
chuo kimeshapata usajili 
katika Baraza linalosimamia 
mafunzo ya Ufundi Tanzania 
[NACTE] ambapo usajili huu 
umekiwezesha chuo kuwa kati 
ya vyuo vinavyotambulika rasmi 
katika utoaji mafunzo ya Kilimo, 
Mifugo na Maliasili.

Mkurugenzi wa Chuo cha 
Kilimo Kizimbani akielezea  
changamoto zinazokikabili chuo 
hiki ni pamoja na idadi  kubwa 
ya vijana wanaomba kujiunga 
na chuo lakini uwezo wa chuo 
kupokea wanafunzi ni mdogo.

 Hata hivyo, kwa kuliona hilo 
Serikali ya Mapinduzi  ya 
Zanzibar kupitia Wizara ya 
Kilimo na Maliasili inaendelea 
kutekeleza majukumu yake 
likiwemo la kukiimarisha 
Chuo cha Kilimo Kizimbani  
kwa kupitia program zake  za 
kuendeleza Sekta ya Kilimo na 
Mifugo (ASSP/ASDPL). 
   

Makamu wa Pili wa Rais Mhe. Balozi Seif Ali Iddi akizindua Dakhalia mpya 
ya Chuo cha Kilimo Kizimbani.

UZINDUZI WA DAKHALIA YA CHUO CHA KILIMO 
KIZIMBANI

Na Sabiha K. Ahmed
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 Mmea wa mtikiti ulioekewa waya 

KILIMO  CHA  MATIKITI
Na Makame M. Abdulrahman

Kilimo cha matikiti ni kilimo 
kinachohitaji kupata ardhi 

yenye rutuba, jua na maji ya 
kutosha wakati wa ukuaji wake, 
matikiti maji hukua haraka 
kama mimea mingine ya jamii 
hiyo itambaayo mfano matango, 
na maboga.

HALI YA HEWA
Kwa kawaida mimea hii haihimili 
hali ya joto kali, mvua nyingi, 
udongo unaotuama maji, 
magonjwa ya fangasi na wadudu 
waharibifu. Matikiti yanastawi 
vizuri kwenye ukanda wa pwani 
na miinuko kidogo ikiwemo, 
Tanga, Morogoro, Mtwara, Lindi 
na Pwani. 
Hapa Zanzibar matikiti 
yanalimwa katika maeneo 
ya Donge, Bambi Mgambo, 
Mchangamdogo.
Muda mzuri wa kupanda matikiti 
ni kipindi cha kipupwe, mwezi 
wa Juni mpaka Septemba .

UPANDAJI WA MATIKITI
• Panda matikiti kwa  

kutumia mbegu zinazouzwa 
madukani zilizozalishwa 
kitaalamu;

• Matumizi ya  Mbegu kutoka 
kwenye tikiti  lilonunuliwa 
linaweza kuwa chotara 
na matokeo yake matikiti 

yatakayozaliwa hayatakuwa 
na ubora;

• Panda mbegu yako moja 
kwa moja kwenye shamba, 
usinunue miche au kupanda 
mbegu kwenye mifuko 
ya plastiki halafu ndio 
uhamishie shambani; 

• Panda mbegu mbili sentimita 
2 kwenda chini ya udongo 
kwa umbali wa sentimita 30 
kutoka shina hadi shina na 
mita 2 - 3 kutoka mstari hadi 
mstari;

•  Mbegu za matikiti huchipua 
na kutoa miche baada ya 
wiki mbili tangu kupandwa;

• Bakisha   mche  mmoja 
wenye afya zaidi kati ya 
miwili iliochipua. Tanbihi: 
using’owe mche bali ukate 
ili kuzuia kuathirika mizizi ya 

mche uliobaki.
• Pandishia udongo kwenye 

mashina ya mtikiti, hali hii 
itasaidia kupunguza maji 
yasituame kwenye mimea. 
Vile vile unaweza kuweka 
mbolea ya samadi  kwa  
kuongeza rutuba;

• Ikiwa shamba lako ni dogo, 
matikiti yanaweza kuekewa 
waya wa kutambalia 
ulioimara kwa sababu ya 
kuhimili uzito wa matunda;

Matikiti yaliyotokana na mbegu zilizozalishwa kitaalamu ambayo 
hayajashambuliwa na wadudu waharibifu magonjwa na fangasi. 
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Muonekano wa tikiti lililokatwa ambalo limetokana na kilimo kilicho 
bora cha matikiti.

MCHE ULIOCHIPUA
Miche iliyotambaa kiasi inaweza 
kuwekewa matandazo kwenye 
udongo ili kuzuia upotevu 
wa unyevu, vile vile inaweza 
kuwekawa  mbolea ya samadi 
au mbolea za viwandani.

Mimea ikiwa midogo inatakiwa 
kutumia zaidi mbolea zenye 
nitrojen na potasiam mara 
baada ya maua kutokeza hadi 
matunda kukomaa na pia 
matawi yakifikia urefu wamita 
mbili (2)  yanatakiwa yakatwe 
mbele ili kuruhusu kutoa matawi 
mengine na hivyo kupata maua 
mengi zaidi hatimaye mavuno 
yawe mazuri.

MAUA NA MATUNDA
Matikiti hutoa maua dume na 
jike kwenye tawi moja, maua 
dume ambayo ni madogo hutoka 
kwanza yakifuatiwa na maua 
jike ambayo ni makubwa zaidi, 
usipoona maua dume na jike 
katika mmea wako fahamu lipo 
tatizo mfano maji yalimwagiliwa 
kidogo wakati wa ukuaji, 
upungufu wa viritubisho kwenye 
udongo na hali ya hewa ya joto 
au baridi kali.

Upandishaji kwenye matikiti 
hufanywa na wadudu, Iwapo 
wadudu hawakuonekana kwa 
kazi hiyo itakupasa  kufanya 
mwenyewe, muda mzuri ni wa 

asubuhi, kata maua dume kwa 
kisu na kupandishia kwenye 
maua jike, maua jike ya mwanzo 
yaliyomo kwenye tawi ndiyo 
yenye ukuaji mzuri, unaweza 
kukata tawi lisiendelee kukua 
baada ya matunda kutokeza 
hali hii husababisha kupata na 
matunda makubwa na yaliyo 
bora.

MAGONJWA NA WADUDU
Wadudu wa matikiti wako 
wanaoshambulia majani na 

maua,  wengine hushambulia 
tikiti lenyewe, tikiti  pia 
hushambuliwa na magonjwa ya 
fangasi ambayo hushambulia 
mimea. Ili kujua dawa sahihi  
za magonjwa husika ni vizuri 
kupata ushauri wa wataalamu.

UVUNAJI MATIKITI
Ili kujua matikiti yaliyokomaa 
inahitaji ujuzi, upande wa chini 
wa tunda huanza kuwa na rangi 
ya njano kikonyo cha tunda 
hukauka kabisa na kuwa rangi 
ya kijivu, ila njia nzuri ni kuyapiga 
kwa kiganja na kusikiliza mlio 
wake kama tunavyofanya 
kwenye mafenesi, Tumia kisu 
wakati wa kuvuna matikiti, 
yabebwe na yahifadhiwe vizuri 
ili kuepuka mikwaruzo ambayo 
hupelekea kuoza kwa zao hili.

Ua dume la tikiti linavyoonekana 
likiwa shambani.
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Aina tofauti za mboga mboga zinazopatikana Zanzibar ambazo hutumika 
kutoa virutubisho muhimu kwa ajili ya kuimarisha afya na kujenga mwili. 

Na Asha M. Abdulkadir

FAIDA ZA KILIMO CHA MBOGA MBOGA

Mboga mboga ni chakula 
ambacho kinavirutubisho 

(Vitamin na madini mbali mbali) 
vinavyomsaidia mwanadamu  
kuimarisha afya na kujenga 
mwili.

Kilimo cha mboga mboga  ni 
lazima  kipewe kipaumbele 
kwa kuzingatia umuhimu wake, 
mboga mboga ni maarufu 
visiwani hapa ambapo wakulima 
wa zao hili hunufaika kwa 
kupata faida inayoridhisha na 
huwasaidia kuongeza kipato na 
hatimae kupunguza umaskini.

Kwa upande mwengine mboga 
mboga ina mchango mkubwa 
katika mwili wa mwanaadamu  
kwani  husaidia kuongeza 
damu na kuimarisha  kinga ya 
mwili. Takwimu za Tanzania 
Demographic Survey 2010 
zinaonesha kwamba asilimia  
58.7 ya wanawake Zanzibar 
wenye umri kuanzia miaka 19 
hadi 49 na asilimia 68.5 ya 
watoto walio chini ya umri wa 
miaka 5 wanaupungufu wa 
damu mwilini.  

Suala la ulaji wa mboga mboga 
hutegemea tafsiri yake kwa 
eneo mtu anapoishi na aina ya 
mboga ziliopo. Taarifa ifuatayo 
inahusiana na:
• Ulaji wa matunda na 

mboga mboga zenye wingi 
wa Vitamin A: Kwa jumla 
Zanzibar ni asilimia 40.5; 
Unguja  asilimia 42.7 
na Pemba asilimia 37.1. 
Vichangiaji ni maini, mboga 
za majani, kuku, papai, 
embe, viazi vitamu na 

nyenginezo.
• Ulaji wa matunda na mboga 

mboga nyenginezo: kwa 
jumla Zanzibar ni asilimia 
15.2; Unguja ni asilimia 17.1 
na Pemba ni asilimia 12.3.

Aina za mboga mboga 
zinazolimwa hapa Zanzibar 
ni Tungule, Bilingani, Nyanya, 
Pilipili, Vitunguu, pamoja na 
mboga za jamii ya majani 
ikiwemo Mchicha, kabichi, 
Sukuma Wiki, Figili, mtoriro, 
bamia, matango, na nyenginezo. 

Mboga mboga ni zao 
linalozalishwa mara tatu (3) 
kwa mwaka ambapo mkulima 
anaweza kupata faida kubwa 
kwa muda mfupi ukilinganisha 
na mazao mengine ya muda 
mrefu. Hali ya hewa ya visiwa hivi 
inaruhusu kuotesha aina nyingi 
za mboga mboga hasa kwenye 
maoneo yenye maji ambapo  
mkulima anaweza kuchagua 
aina ya mboga mboga anayotaka 
kulima kwa kuzingatia eneo lake 

la kilimo na mazingira yake. 
Aidha , wakulima wengi wa 
visiwa vya Unguja na Pemba 
wamepatiwa mafunzo ya 
kilimo cha mboga mboga ili 
waweze kuzalisha zaidi, hali 
hii inaonesha wapo wakulima 
ambao wana muamko mzuri  
wa kuendeleza kilimo hiki kwa 
kuongeza bidii kwa lengo la 
kujiajiri.  Kwa vile kilimo cha 
mboga mboga kinawawezesha 
wakulima kupiga hatua hivyo 
wameamua kuongeza juhudi 
zao kwa kukiendeleza kilimo 
hicho kwani ndio mkombozi wa 
maisha yao. 

Kilimo cha mboga mboga kina 
faida kwa wakulima wakubwa 
na wadogo kibiashara na 
mahitaji yake makubwa sokoni 
na mahotelini. Ongezeko la 
mahoteli ni faraja kwa mkulima 
wa mboga mboga kwani kiasi 
kikubwa cha mboga mboga 
kinahitajika kwa wingi ili kuweza 
kukamilisha milo bora kwa 



GAZETI HILI HUTOLEWA KILA BAADA YA MIEZI MITATU NA 
WIZARA YA KILIMO NA MALIASILI - ZANZIBAR

P. O. Box 159 Zanzibar, Simu: +255 24 2230986, Fax: +255 24 2234650
Barua pepe: kilimo@zanlink.com, Tovuti: www.kilimoznz.or.tz

Jarida la
                     KILIMOToleo la kumi na mbili  
Oktoba - Disemba, 2012 

wateja wao. 

Bila shaka tunashuhudia 
mchicha, Tungule na aina 
nyengine za mboga zinavyofurika 
sokoni na zinavyo nunuliwa 
kiasi kwamba haichukuwi 
muda utaona soko tupu. Hii ni 
kuthibitisha kwamba mazao 
ya mboga mboga yanasoko  
kubwa na wazalishaji  wake 
wananufaika kwani hakitumii 
kiwango kikubwa cha madawa 
na hivyo hakibadilishi ladha 
halisi ya mboga mboga   kwa 
watumiaji. 

Wakulima wa mboga mboga 
bado wanauwezo  wa kuongeza 
kipato kwa kulima kwa 
wingi kilimo hichi pamoja na 
changamoto zinazowakabili, 
ikiwemo  mabadiliko ya hali ya 
hewa na upatikanaji mdogo wa 
mbolea za asili/samadi. Hivyo, 
mashirikiano ya mara kwa mara 
baina ya wataalamu na wakulima 
ni vyema yakaimarishwa. 

Aidha, Wizara ya Kilimo na 
Maliasili inaendelea kufanya 
utafiti wa kilimo cha mboga 
mboga ili kukifanya kilimo hichi 
kiwe endelevu kwa wakulima, 
vile vile kufikisha taaluma na 
mbegu bora zenye uwezo wa 
kustahamili wadudu na maradhi. 

Kwahivyo, wakulima wawe 
tayari kubadilika kutoka kilimo  
walicho kizowea  na kuingia 

katika kilimo cha umwangiliaji 
kwani mboga mboga bila maji 
haziwezi kunawiri na kufikia  
kilimo cha biashara. Uzalishaji 
wa mboga kwa sasa bado uko 
chini hivyo jitihada kwa mkulima  
inahitajika ili  kukiwezesha 
kilimo cha mboga mboga  kufikia 
mahitaji ya soko. 

KANUNI ZA UKULIMA WA 
MBOGA MBOGA
• Utayarishaji mapema wa 

mashamba ya mboga mboga 
na kuweka mbolea kabla ya 
kupanda ni muhimu kwa 
mkulima, pia inashauriwa 
kutotumia mbolea za 
viwandani kwani zina 
madhara makubwa katika 
ardhi, na huharibu mazingira 
kwa kiasi kikubwa na hatari 
kwa afya ya mtumiaji.

• Upatikanaji wa maji ni 
muhimu katika kilimo cha 
mboga mboga ili kuongeza 
uzalishaji na kupata mazao 
bora.

• Maradhi na wadudu 

waharibifu wa mboga mboga 
ni muhimu kushuhulikiwa  
ipasavyo kwa kutumia njia 
salama isiyo na madhara 
shambani.

Kutokana na elimu iliyotolewa 
wakulima wengi wa kilimo cha 
mboga mboga wameweza 
kunufaika kwa kupata kipato 
cha kujikimu kimaisha kwa 
kuwasaidia watoto wao pesa 
za matumizi ya skuli na chuoni 
kwa kununua madaftari, sare za 
skuli na vyenginevyo.

Wakulima pia kupitia elimu hiyo 
wanaweza kusafirisha mazao 
ya mboga mboga zikiwemo 
tungule kwenye masanduku, 
masusu, kreti na kuyafikisha 
sokoni salama yakiwa tayari kwa 
kuuzwa.

Shime wakulima wote tuwe tayari 
kuimarisha kilimo cha mboga 
mboga na kukifanya kiwe cha 
kibiashara kwani ndio mkombozi 
wetu pekee kwa kukuza uchumi 
na kupunguza umasikini.

Kabichi zinazotumika kwa ajili ya 
mboga mboga.

Mchicha maarufu unaolimwa 
Zanzibar kwa ajili ya matumizi ya  
mboga mboga. 


