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Kuna kanuni mojawapo ya uchumi wa soko (yaani uchumi huria) 
inayoeleza  kuwa  bidhaa inapokuwa nyingi sokoni bei hupungua 
na bidhaa  hiyo inapopungua basi bei huongezeka.  Kama sote 
tunakubaliana na kanuni hiyo, ina maana kuna mambo matatu ya 
kuzingatia. Jambo la kwanza ni upatikanaji wa bidhaa yenyewe, 
la pili ni mahitaji ya bidhaa hiyo na la tatu ni bei yake. Katika toleo 
hili nitazungumzia upatikanaji wa bidhaa ya samaki au kitoweo cha 
samaki hapa Zanzibar. Pamoja na kwamba Zanzibar imezungukwa 
na bahari, lakini hali inaonesha kwamba upatikanaji wa samaki 
umeanza kupungua katika miaka ya hivi karibuni. Matokeo ya hali hii 
ni kuongezeka kwa bei ya samaki hapa Zanzibar ambayo kwa ukweli 
haiendani kabisa na kipato cha wastani wa wananchi walio wengi.

Hata hivyo, ninaweza kusema sio kweli kwamba upatikanaji wa samaki 
umepungua, kwani kwa mujibu wa takwimu zilizopo zinaonesha kuna 
ongezeko la kiwango cha samaki wanaovuliwa kila mwaka. Kwa hiyo, 
upungufu huu wa samaki unasababishwa na jambo la pili ambalo ni 
ongezeko la mahitaji ya samaki kwa wananchi. Ongezeko hilo pamoja 
na mambo mengine linatokana na la idadi ya wakaazi wa Zanzibar na 
kuongezeka kwa mahitaji katika mahoteli ya kitalii ambako mahitaji 
ya samaki yamekuwa makubwa. Hivyo kuongezeka kwa mahitaji ndiko 
kunakofanya bei za samaki kupanda kila kukicha.

Kwa mtazamo huu kuna njia mbili kuu za kutatua tatizo hili, ambazo  
ni kuongeza uzalishaji wa samaki nchini na kuingiza (kuruhusu) 
samaki kutoka nje ya nchi. Kuongeza uzalishaji wa samaki nchini 
kunawezekana kwa kutumia njia mbili, yaani kuelekea kwenye uvuvi 
wa bahari kuu ambako kuna samaki wengi lakini wavuvi wetu bado 
hawajaweza  kulitumia eneo hilo, na kufuga samaki katika mabwawa. 
Kwa upande wa uvuvi wa bahari kuu, hivi sasa Serikali imeshaanza 
mkakati wa kuwawezesha wavuvi wetu waweze kuvua bahari kuu kwa 
kununua boti kubwa kwa ajili ya mafunzo ya uvuvi wa bahari kuu.

Katika  picha   anaonekana Waziri wa Kilimo , Maliasili, Mifugo na 
Uvuvi, Mhe. Hamad Rashid Mohamed   akipata maelezo  juu ya  upimaji 
na ununuzi wa    zao  la mwani kutoka kwa mnunuzi wa mwani huko 
Pwanimchangani  Wilaya  ya Kaskazini A  Mkoa wa Kaskazini  Unguja  
siku ya tarehe  23/07/2016.



    USHIRIKISHWAJI WA JAMII KATIKA UHIFADHI                                  Julai - Septemba, 2016             

3

Mtalii akicheza na kima punju katika Msitu wa hifadhi ya taifa wa jamii 
huko Jozani Zanzibar 

Na Nassor S. Mkarafuu

Itakumbukwa kwamba suala 
la uhifadhi wa maliasili misitu 

umeanza siku nyingi hata kabla 
ya kupatikana uhuru wa visiwa 
hivi, lakini Serikali pekee ndio 
iliyokuwa inashughulika na 
kazi hiyo. Baada ya uhuru, 
kazi za uhifadhi wa maliasili 
ziliendelea japokuwa zilikuwa 
katika changamoto ambayo 
ilisababisha baadhi ya aina 
ya wanyama adimu duniani 
kutoweka kama chui wa Zanzibar 
kutokana na kuwindwa kwa 
kuonekana ni hatari kwa jamii 
na mali zao ikiwemo mifugo na 
kushambulia hata wananchi 
ambapo hivi sasa mnyama 
huyo ni adimu kumuona. 

Ndugu Simai Ame Simai ambae 
ni Afisa wa Uhifadhi wa Jumuiya 
ya Uhifadhi Jozani anaelezea 
historia ya uhifadhi wa maliasili 
Jozani pamoja na umuhimu 

na mafanikio ya kushirikisha 
jamii katika uhifadhi huo.
 
Historia ya Uhifadhi 
Kabla ya jamii kushirikishwa 
katika uhifadhi wa maliasili 
misitu  eneo la Jozani na 
ghuba ya chwaka, Ndugu Simai 
alieleza kwamba  Serikali pekee 
ndio iliyokuwa ikilinda rasilimali 
hizo zilizozungukwa na vijiji tisa 
vyenye wakaazi wasiopungua 
42, 000. Ilionekana kwamba 
mwananchi wa kawaida kama 
ni adui wa maliasili japokuwa 
ndio mwenye mahitaji makuu 
ya kutumia maliasili hizo kwa 
maisha ya kila siku. Mwananchi   
alijenga dhana kwamba maliasili 
za misitu ni za Serikali na wao 
hawana mamlaka ya kufaidika 
na hilo na kupelekea kuwepo na 
mvutano baina ya  mwananchi 
na Serikali katika matumizi 
ya maliasili na kusababisha 
uharibifu katika matumizi. 

Baada ya Serikali kutanabahi 
kwamba haitamudu kazi ya 
uhifadhi kwa ufanisi, wakati 
uharibifu wa maliasili za misitu 

unaongezeka na mvutano 
baina ya Serikali na wananchi 
unaongezeka, Idara ya Misitu 
ilitoa wazo la kushirikisha jamii 
katika uhifadhi wa maliasili za 
misitu ili iwe na hisia kwamba 
rasilimali zilizowazunguka ni 
zao na wanahusika katika 
jukumu la uhifadhi. Mnamo 
mwaka 1996 likatolewa wazo la 
kuanzisha Kamati za Uhifadhi. 

Kamati saba za kusimamia 
matumizi ya maliasili 
zilianzishwa katika Shehia za 
Pete (Jozani), Unguja Ukuu, 
Cheju, Chwaka, Charawe, 
Ukongoroni na Bwejuu. Baadae 
iliundwa Kamati ya ushauri 
baina ya Idara ya Misitu na  
kuwashirikisha wajumbe wawili 
kutoka kila kamati ambapo kazi 
za uhifadhi zikiratibiwa na mradi 
wa kimataifa wa CARE.  Kamati 
hiyo ya ushauri ilifanya kazi kwa 
pamoja ambapo Idara ilitoa 
wazo la kuundwa kwa Jumuiya 
ya Uhifadhi wa Mazingira Jozani 
(JECA) kwa lengo la kuendelea 
na kazi za uhifadhi baada ya 
mradi wa CARE kumaliza muda.

UMUHIMU WA KUSHIRIKISHA JAMII KATIKA UHIFADHI 
WA MALIASILI ZA MISITU

Afisa wa Jumuiya ya Uhifadhi 
Jozani Nd. Simai Ame Simai  
kushoto akimuelezea historia 
ya uhifadhi wa msitu wa Jozani 
afisa wa sera wa Wizara ya 
Kilimo, Maliasili, Mifugo na 
Uvuvi Nd. Nassor S. Mkarafuu 
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Jumuiya  ya JECA iliundwa na 
kusajiliwa tarehe 30/5/1999 
na kuviingiza katika uhifadhi 
vijiji vya Michamvi na Kitogani 
ambapo hapo awali havikuwemo 
na kufikia idadi ya vijiji tisa. 
Baadhi ya vijiji vimo  ndani  ya 
eneo la hifadhi vikiwemo Pete, 
Charawe, Unguja Ukuu, Cheju 
na Chwaka na vilivyobaki 
vimo nje ya eneo la hifadhi.

Utekelezaji wa kazi
Ndugu Simai alieleza kwamba 
kulinda na kuhifadhi maliasili 
za misitu ziliomo katika maeneo 
ya Jozani na Ghuba ya Chwaka 
ndio malengo ya utekelezaji. Ili 
kuhakikisha malengo yanafikiwa 
kila kamati ililazimika iwe na 
mkataba wa usimamizi wa 
maliasili unaotambulika na 
Serikali wenye kutoa mamlaka 
ya kusimamia maliasili za misitu 
katika maeneo ya jamii na 
kuwawezesha kufanya kazi ya  
uhifadhi kihalali ambapo kamati 
zilifanya kazi chini ya ushauri wa 
Serikali.

Mbinu mbadala
Ndugu Simai pia alieleza, 
kutokana na jamii kutegemea 
msitu kwa kuendesha maisha 
yao ya kila siku kwa zaidi ya 
asilimia 80, Serikali ikaona ni 
vyema kutafuta mbinu mbadala 
za kuingiza kipato kwa jamii 
ili kupunguza kasi ya ukataji 
wa misitu ikiwemo kuanzisha 
vikundi vya kuweka na kukopa, 
kufanya kazi za mikono na 
kuuza, kuanzisha vikundi vya 
kilimo, ufugaji wa nyuki, ufugaji 
wa kuku na ufugaji wa mbuzi wa 
maziwa. Mbinu hizi  zilitumika 
kwa watu binafsi na kuundwa 
vikundi vya ushirika.

Pia mradi wa duka uliokuwa 
chini ya JECA ulianzishwa 
ambapo lengo ni kuifanya jamii 

badala ya kuharibu rasilimali 
za misitu watengeneze bidhaa 
zitakazo nunuliwa na jumuiya, 
na pesa zitakazopatikana 
zitumike kuendesha jumuiya.

Miradi ya maendeleo
Serikali kwa kushirikiana na 

Kamati za uhifadhi za jamii 
zilibuni na kuanzisha miradi 
ya maendeleo katika maeneo 
ambayo jamii itafaidika kwa 
kukusanya pesa zitakazosaidia 
maendeleo ya wananchi. Ndugu 
Simai alisema miongoni mwa 
mradi mkuu wa maendeleo 
ni daraja la mbao lililojengwa 
kwenye mikoko, watalii wa ndani 
na nje hufika kuona mandhari 
nzuri ya miti tofauti ya mikoko, 
aina za samaki, kasa na kaa.  
Daraja pia linatoa muonekano 
wa mandhari ya mto ulioingia 
kutoka baharini na kuleta haiba 
ya kupendeza.

Mradi huu unasaidia wana 
jamii wa Pete kuleta maendeleo 
ambapo umechangia  
kujenga skuli, msikiti, skuli ya 
chekechea, kusambaza umeme 
na mabomba ya maji. Pesa  
zinazopatikana zinafidia wenye 
mashamba yaliyongizwa kwenye 
hifadhi ya taifa ya Jozani. Asilimia 
50 wanapewa wanajamii wa 
Pete, 30 wenye mashamba na 
asilimia 20 jumuiya ya JECA. 
Mgawanyo hufanyika kila baada 
ya miezi sita na kiwango cha 
pesa hutegemea  makusanyo ya 
uingiaji wageni.

Sehemu ya msitu wa hifadhi ya jamii Jozani

Daraja la mbao linalozunguka 
eneo la mikoko katika msitu wa 
Jozani, likiwa ni moja ya kivutio 
cha Watalii wanaotembelea msitu 
huo kuangalia  miti ya mikoko 
iliokuweko katika eneo lililopita 
daraja hilo.
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Kupe jinsi anavyoathiri wanyama

ugonjwa wa kupooza miguu 
kwa kuku na mabata.

Mbali ya hao waliotajwa, pia wapo 
kupe  wengine ambao husababisha 
maradhi tofauti kwa wanyama.

Dalili za Maradhi 
yanayosabishwa na 
kusambazwa na Kupe
• Dalili za maradhi mengi ya kupe 

ni kuwa na homa kali mwilini
• Kupanda na kuongezeka kwa 

joto la mwili wa mnyama kutoka 
38.5oC hadi kufikia 41.5oC 
hadi 42oC  

• Kuvimba tezi za mwilini kama 
vile ziliopo kwenye kichwa, 
kwenye paja la mbele na miguu 
ya nyuma kwa ng’ombe.

• Kukojoa damu kwa ng’ombe na 
mbwa

• Kinyesi kuwa kigumu na 
kuwa na marenda ambayo 
yanagandwa na damu

• Kupoteza hamu ya kula
• Kukonda 
• Macho kuharibika kwa kupata 

ugonjwa uitwao ‘cornea opacity’
• Pua hukauka 
• Kuhema sana na kukosa nguvu 

mwilini 
• Kupunguza uzalishaji na utoaji 

Na. Nassor S. Mohammed

ATHARI ZA KUPE KWA WANYAMA

Kupe ni  wadudu ambao 
hutegemea kupata chakula 

chao kwa kunyonya damu kutoka 
kwenye mifugo na huonekana  
mashambani wanakofugwa 
wanyama. Wadudu hawa ni 
wadogo, hawana mbawa, hawaruki 
isipokuwa hutumia miguu yao 
kutembea na kutambaa kutoka 
mnyama mmoja hadi mwengine.

Kupe wameenea duniani kote 
na wamegawika katika aina 
nyingi,  majike na madume ambao 
husababisha na kusambaza 
maradhi kwa rika zote za wanyama 
wakiwemo ng’ombe, mbuzi, 
kondoo, mbwa, farasi punda 
pamoja na wanyama pori. Kupe 
husababisha na kusambaza 
maradhi ya vibuma, kukojoa damu, 
kuharibika kwa ngozi za wanyama 
pamoja na kudhoofisha afya na 
kusababisha vifo vingi.

Aina ya kupe na maradhi 
wanayosababisha na kusambaza 
kwa wanyama
• Kupe kanga Rhipicephalus 

appendiculatus anasababisha 
ugonjwa wa vibuma jina hili ni 

maarufu kwa hapa Zanzibar au 
ECF. 

• Boophilus anasababisha 
ugonjwa wa Anaplasmosis 
pamoja na ugonjwa wa kukojoa 
damu kwa ng’ombe.

• Amblyoma husababisha 
magonjwa ya  Heart water, Q 
fever, Nairobi Sheep Disease 
na Tularemia

• Rhipicephalus sanguineous 
husababisha ugonjwa Biliary 
fever au Canine piroplasmosis 
kwa mbwa ambao husababisha 
mbwa kukujoa damu.  

• Argus percicus husababisha 

Aina za kupe ambao husababisha maradhi na kusambaza kwa wanyama
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Ng’ombe wakikogeshwa kwenye josho lililotiwa dawa

wa maziwa
• Kutembea kwa shida na 

kupepesuka
• Upungufu wa damu mwilini
• Kuwa na rangi ya umanjano 

kwenye kope za macho maarufu 
‘jaundice’

• Povu kwenye njia za hewa na 
mapafu

• Kukoroma 

Uchunguzi wa maradhi kwenye 
Maabara
Mnyama ambaye anaugua maradhi 
yanayosababishwa na kupe ni 
lazima damu yake ichukuliwe 
na kupelekwa maabara kwa 
uchunguzi. Pindi vijidudu vya 
maradhi  ‘Schizonts au Piroplasm’ 
vikionekana kwenye tezi au damu 
baada ya kuchukuliwa sampuli ya 
majimaji ya tezi na kuthibitishwa na 
wataalamu wa maabara, ushauri ni 
kutibiwa wanyama hao haraka.

Dalili nyengine ambazo 
mnyama huonesha baada ya 
kufa na kupasuliwa kwa ajili ya 
uchunguzi ni kama zifuatazo:
• Kutoa povu kwenye njia za 

hewa na mapafu ambayo ndio 
husababisha kifo chake

• Kuvimba kwa tezi, ini, moyo na 
figo

• Madoadoa mekundu kwenye 
moyo, ulimi na utumbo 
madoadoa meupe kwenye figo

• Maini huvimba na kuwa na 
rangi ya manjano kwa ugonjwa 
wa Anaplasmosis

• Nyongo huwa nzito na kujaa 
kwenye kibofu cha mkojo

• Utumbo katika sehemu ya 
‘Omasum’ huwa na kinyesi 
kigumu kilichoganda na 
utumbo.

• Nyama ya mzoga huonesha 
upungufu wa damu na rangi ya 
njano.

• Wengu huvimba 
• Maji hujaa kwenye   moyo na 

mapafu 

Matibabu
Maradhi mengi yanayosababishwa 
na kupe hutibika kwa dawa aina ya 
Buparvaquone ButalexR (Cooper), 
Parvaquone na Tetracycline 10% 
na Tetracycline 20%. Vile vile 
unaweza kuchoma sindano kwa 
kutumia dawa ya frusemide na 
multivitamin ili kupunguza maji 
na kuongeza nguvu kwa mnyama 
anayesumbuliwa na maradhi haya.
Dawa nyengine ni Imidocarb, Pia 
kwa wanyama wenye upungufu wa 
damu unaweza kuongeza damu 
kwa kuchoma sindano ya  Iron 
injection. 

Kinga ya maradhi
Kukogesha wanyama kwa kutumia 
majosho yenye dawa kunyunyizia 
dawa yenye majina kutumia dawa 
maalum za kunyunyizia kwenye 
mgongo. Dawa zinazotumika kwa 
kukogeshea wanyama ili kuwakinga 
na maradhi haya ni:
• Deltamethrin 1% ya 

kunyunyizia mgongoni
• Cypermethrin (ECOTIC 10%)
• Amitraz 12.5% 
• Alpha Cypermethrin 10% ( 

Paranex) 
• Stelladone

Maradhi haya pia yanaweza 
kukingwa kwa njia zifuatazo:
• kuwachanja ng’ombe chanjo ya 

‘ECF Immunization’ 
• Kuangamiza mazalio na makazi 

ya kupe kwa kuweka usafi 
katika shamba kwa kufyeka 
vichaka.

• Kutumia dawa za kuua 
kupe mara kwa mara 
kama ilivyoainishwa na 
kupendekezwa na madaktari 
wa wanyama. 

• Kutumia huduma bora 
zikiwemo chakula, maji na 
kuweka mazingira safi pamoja 
na kuwawekea wamnyama 
sehemu nzuri za kupumzika.

USHAURI
Wafugaji wanashauriwa kutunza 
mazingira ya wanyama wao kwa 
kuweka usafi, kukogesha kwa wakati 
na kutumia dawa zilizopendekezwa 
na wataalamu wa mifugo pamoja 
na kuchunguza maradhi na kuripoti 
mara moja pindi tu wanapoona 
dalili za maradhi kwa wanyama 
wao.



  USIMAMIZI WA RASILIMALI ZA MISITU                      Julai - Septemba, 2016    

7

Na Yussuf H. Khamis 

Kichaa cha mbwa ni ugonjwa 
unaosababishwa na virusi ambavyo 

huwaathiri wanyama wafugwao kama 
vile mbwa, paka, wanyama wa porini 
na hata binadamu.

Viumbe gani wanaoathirika
Kati ya wanyama wafugwao, asilimia 
90 ya wanaoathirika ni mbwa na paka. 
Mbuzi, kondoo, farasi n.k huathirika 
kwa asilimia 10. Wanyama wa porini 
ambao ugonjwa huu huweza kuwapata 
ni pamoja na kima, popo, bweha, 
cheche na jamii ya panya. 

Mwanadamu huathirika baada ya 
kuumwa na mbwa aliyeathirika au 
mnyama mwengine alieathirika na 
virusi vya ugonjwa huo (Rabies Virus). 
Virusi hupatikana katika mate ya 
mnyama alieathirika na kwa kawaida 
husambaa kupitia kwenye kidonda au 
mchubuko wa ngozi. Virusi hupendelea 
kuingia ndani ya mishipa ya fahamu 
kuanzia kwenye kidonda na kusafiri 
hadi kwenye ubongo na baadae 
mishipa mingine ya fahamu hadi 
kwenye misuli na viungo vyengine. 
Mara chache sana virusi husambazwa 
kupitia njia za chakula, hewa ama 
tundu nyengine za kimaumbile mfano 
macho.

Dalili za Kichaa cha Mbwa kwa 
wanyama
Dalili huanza kati ya siku 20 na 
60 tangu kupata virusi. Mnyama 
huanza kubadilika tabia ambapo 
huwa mkali kupita kiasi na kutafuna 
kila anachokutana nacho kama vile 
binadamu, wanyama na hata vitu 
visivyo vya kawaida. Mnyama huwa 
mwenye kusisimkwa na asieogopa 
na pia huchuruzikwa na mate mengi 
na kuogopa maji. Mwisho mnyama 
huishiwa nguvu na kuwa mchovu 
na ndipo miguu hupooza pamoja na 
shingo. Kifo hutokea kutokana na 
kushindwa kupumua vizuri.

Dalili za Kichaa cha Mbwa kwa 
binadamu
Dalili huanza kuonekana kuanzia siku 
10 hadi mwaka ingawa wastani ni 

siku 30 hadi 50 tangu kupata virusi. 
Ugonjwa huambatana na unyofu wa 
mwili, kupoteza hamu ya kula, kuchoka, 
kichwa kuuma na homa kali. Maumivu 
makali ya misuli, muwasho au kukosa 
hisia katika sehemu ya jeraha. Mara 
nyengine binadamu hupoteza usingizi, 
kukata tama na hatimae kuonyesha 
ishara za kuchanganyikiwa. Binadamu 
wakati mwengine huwa anabweka 
kama mbwa na pia kuogopa maji 
ingawa huwa na kiu kubwa.  Kifo 
kinaweza kutokea ghafla kutokana na 
mshituko wa moyo au kupoteza nguvu 
ya kupumua.

Kinga ya Kichaa cha Mbwa 
kwa wanyama
Ugonjwa huu hauna tiba kwa mnyama 
ambae ameshaathirika. Chanjo kwa 
mnyama mara moja kwa mwaka 
husaidia kuudhibiti ugonjwa huu. 

Kinga ya Kichaa cha Mbwa 
kwa Binadamu
Bila kujali wapi jeraha lipo, kinga ya 
kwanza muhimu ni kulisafisha jeraha 
kwa maji safi na sabuni na kisha 
aliyejeruhiwa afikishwe Hospitali ili 
atibiwe jeraha pamoja na kupatiwa 
chanjo ndani ya saa 6.

Kadri jeraha linapokuwa karibu na 
ubongo huongeza haraka kupata 
ugonjwa huu. Chanjo kwa binadamu 
hutolewa katika mpangilio ufuatao – 
Ikiwa mbwa aliyetafuna amechanjwa, 
basi binadamu atapata chanjo 3 (siku 
ya 1, ya 3 na ya 7). Lakini iwapo mbwa 

aliyetafuna hajachanjwa au hajulikani, 
basi binadamu atapatiwa chanjo 5 
(siku ya 1, siku ya 3, siku ya 7, siku ya 
14 na siku ya 21).

Juhudi za Serikali na dhidi ya 
Kichaa cha Mbwa
Serikali na washirika wa maendeleo 
inaendesha kampeni nchi nzima ya 
kutoa chanjo kwa lengo la kukinga 
maambukizi yasitokee hasa kwa 
wanyama ambao huwa ni chanzo.

Zoezi la kuwafunga uzazi paka na mbwa 
linaendelezwa kwa lengo la kudhibiti 
idadi ya wanyama hao wasiongezeke 
ovyo na kuachiwa kuzurura.

Mafunzo kwa jamii juu ya udhibiti 
na utunzaji bora wa mbwa na paka 
ikiwemo kuwapatia matibabu kila 
inapohitajika hutolewa kupitia vituo 
vya mifugo, wilayani, maskulini, 
vipeperushi, magazeti, redio na 
televisheni

Maoni kwa jamii
• Mfugaji hakikisha wanyama wako 

unawadhibiti na hawazururi ovyo ili 
kuepuka kupata maambukizi.

• Jenga tabia ya kuwachanja 
wanyama wako kila mwaka dhidi 
ya maradhi ya kuambukiza.

• Viongozi wa mitaa waweke 
kumbukumbu za wafugaji wote 
wa mbwa na paka ili kurahisisha 
ufuatiliaji wa kinga na tiba pamoja 
na kuwatambua wamiliki wao.

MARADHI YA KICHAA CHA MBWA (RABIES)

         Mbwa aliekasirika mwenye maradhi ya kichaa cha mbwa



Matukio katika Picha

Waziri wa Kilimo, Maliasili, Mifugo na Uvuvi Mhe. Hamad Rashid 
Mohamed na Naibu Waziri Mhe. Lulu Msham Abdalla wakimkabidhi 
baskeli afisa ufuatiliaji mifugo katika ukabidhiaji wa vifaa hivyo huko 

Maruhubi Zanzibar   
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Wakulima wa mwani wakia katika shughuli zao za upandaji wa mwani huko 
Kidoti Wilaya ya Kaskazini A Unguja 

Katibu Mkuu wa Wizara ya Kilimo, Maliasili, Mifugo na Uvuvi Nd. Juma 
Ali Juma akitoa maelezo juu ya kilimo cha mpunga kwa upande wa 
Zanzibar akiwa Katibu mkuu wa Wizara ya Kilimo na Mifugo Tanzania 
Bara Dk. Florens Turuka (kushoto) katika uzinduzi wa mradi wa ERPP 

huko Morogoro Tanzania Bara

Mkurugenzi wa Idara ya Umwagiliaji Nd. Haji Hamid Saleh akiwa na 
wakulima pamoja na wataalamu wa kilimo cha mpunga wa umwagiliaji 
katika uzinduzi wa uchaguaji wa mbegu bora ya mpunga huko katika 

bonde la mpunga Bumbwisudi Unguja.



Matukio katika Picha
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Wakulima wa mwani wakia katika shughuli zao za upandaji wa mwani huko 
Kidoti Wilaya ya Kaskazini A Unguja 

Afisa mkuu na msambazaji wa teknologia ya kilimo cha mpunga bi Saada 
Seif (katikati) akiwa pamoja na wakulima kutoka Unguja na Pemba 
wakipata maelezo juu ya uzalishaji na utumiaji wa mbegu mbali mbali 

katika sherehe za maonesho ya nane nane huko Mtwara

Mkurugenzi wa Idara ya Umwagiliaji Nd. Haji Hamid Saleh akiwa na 
wakulima pamoja na wataalamu wa kilimo cha mpunga wa umwagiliaji 
katika uzinduzi wa uchaguaji wa mbegu bora ya mpunga huko katika 

bonde la mpunga Bumbwisudi Unguja.

Waziri wa Kilimo, Maliasili, Mifugo na Uvuvi Mhe. Hamad Rashid Mohamed 
akimkabidhi ng’ombe mfugaji mdogo katika ghafla ya ukabidhiaji wa 

ngombe kwa wafugaji wadogo wadogo huko Maungani Unguja . 
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YAJUE MAISHA YA POMBOO WA ZANZIBAR
Na   Dkt.  Omar A. Amir

Pomboo, Nyangumi na Nguva 
ni wanyama wa majini 

wanaopatikana duniani kote. 
Pomboo na nyangumi wako katika 
kundi moja linalojulikana kitaalamu 
kwa jina la ”Cetacea”. Pomboo 
wana urefu wa kuanzia mita 1.2 
hadi mita 10. Kuna zaidi ya aina 
32 za pomboo duniani na kati ya 
hizo aina 8 zinapatikana Zanzibar. 
Hapa kwetu Zanzibar pomboo 
wanaonekana sana katika maeneo 
ya bahari ya mwambao. Maeneo 
wanayoonekana pomboo kwa wingi 
ni pamoja na ghuba ya Menai na 
hasa katika rasi ya Kizimkazi katika 
eneo la Usine. 

Maeneo haya yanaongoza kwa 
kutembelewa na watalii kutoka 
kila pembe ya dunia kuja kuangalia 
pomboo wa hapa visiwani. Maeneo 
mengine wanayoonekana pomboo 
kwa wingi ni kisiwa cha Mnemba, 
Nungwi kwa Unguja na kisiwa cha 
Misali, na Matumbini kwa Pemba. 
Pomboo maarufu wanaoonekana 
Zanzibar ni pomboo weusi (au 
mdomo mfupi), pomboo weupe 
(au pomboo kibyongo) na pomboo 
wembamba (pomboo mdomo 
mrefu).

Je pomboo ni mnyama ama 
samaki?
Pomboo ni mnyama  na sio samaki 
kama wengi wetu tunavyofikiria. 
Wanyama hawa huishi maisha yao 
yote katika maji. Kama walivyo 
wanyama wengine, pomboo wana 
damu yenye joto. Aidha pomboo 
wana mapafu kama binadamu 
huvuta hewa kupitia tundu zao za 
pua zilizo juu ya vichwa vyao. Kwa 
maana hiyo inawalazimu kutokeza 
juu ya maji kila baada ya dakika 
chache ili kuvuta hewa. Pomboo 
wana uwezo wa kukaa ndani ya 
maji kwa wastani wa dakika 5 hadi 

15 bila ya kutokeza juu ya maji. 
       
Pomboo huzaa na kunyonyesha 
kama walivyo wanyama 
wengine
Pomboo hulea mimba miezi 12 na 
huzaa mtoto mmoja kila baada ya 
miaka 3 hadi 4. Mtoto wa pomboo 
anapozaliwa hutanguliza mkia na 
huweza kutokeza kichwa chake juu 
ya maji kuvuta hewa kwa mara ya 
kwanza kwa kusaidiwa na mama 
yake pamoja na pomboo wengine. 
Pomboo hunyonyesha watoto 
wao kwa muda wa miezi 12 au 
zaidi. Maziwa ya pomboo hutokea 
kwenye tundu mbili zilizoko chini 
ya tumbo lake pembezoni mwa 
tundu ya kuzalia, yaani uuke wake. 
Kwa kawaida pomboo anapotaka 
kunyonya huweka mdomo wake 
kwenye tundu ya maziwa na mama 
pomboo huwakamulia watoto wao 
maziwa hayo ambayo huingia moja 
kwa moja mdomoni. Baada ya 
miezi 6 mtoto huanza kufundishwa 
na mama yake kula vyakula vigumu 
vigumu kama vile samaki wadogo 
wadogo na mabaki ya samaki 
wakubwa.

Katika wiki mbili za mwanzo, mtoto 
hunyonyeshwa mara mbili kwa saa, 
usiku na mchana. Baada ya miezi 
sita unyonyeshaji hupungua na 
kuwa mara sita kwa siku. Umri wa 
kuishi wa pomboo unatofautiana 
kulingana na aina ya pomboo. 
Baadhi ya pomboo hufikisha umri 
wa miaka 30 hadi 50. Kwa mfano 
utafiti uliofanyika hapa Zanzibar, 
umeonesha kuwa pomboo weusi 
huishi zaidi ya miaka 36.

Maisha ya Pomboo
Pomboo wanaishi kiukoo kama 
binaadamu na kila ukoo unakuwa 
na kikundi chenye pomboo kuanzia 
wawili na zaidi. Ukubwa wa kikundi 
unatofautiana na aina ya pomboo. 
Kwa mfano, pomboo weusi 
(mdomo mfupi) wanaweza kuwa na 
kundi lenye pomboo hadi 25. Kundi 
hilo hujumuisha mama, watoto 
na vijana. Pomboo pia hupenda 
kucheza na kuiga mambo mbali 
mbali wakiwa majini. Baadhi ya 
michezo ambayo pia huvutia sana 
watalii ni kuruka juu na kujitupa 
majini, kuogelea mbele ya chombo 
kinachotembea, kucheza kwenye 
mawimbi na kufukuzana.

          Pomboo wa Zanzibar wakiogolea huko Kizimkazi 

     Julai - Septemba, 2016             POMBOO WA ZANZIBAR
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Chakula cha pomboo
Pomboo hula aina mbali mbali za 
nyama. Wapo wanaokula ngisi tu 
na baadhi hula samaki tu. Pomboo 
wengine hula mchanganyiko wa 
samaki, ngisi, pweza, kaa, uduvi 
na baadhi ya madondo. Pomboo  
wanayo meno madogo madogo 
yanayolingana, wakiwa hawana 
magego kama wanyama wengine. 
Meno hayo yenye ncha hutumika 
kwa kukamatia samaki wakati wa 
kuwameza na sio kwa kutafunia. 
Pomboo hutumia sauti kwa ajili ya 
kutafuta chakula na kujua eneo 
alipo wakati wa kuogelea. Pomboo 
pia hutumia sauti kwa ajili ya 
kuwasiliana na kila pomboo anayo 
aina ya sauti ambayo huwa ni kama 
jina lake. Pomboo pia huona vizuri 
akiwa ndani au nje ya maji.

Matumizi ya pomboo
Nyama ya pomboo hutumika 
kama ni chakula kwa binadamu 
na wanyama wafugao. Pomboo pia 
wanatumika kama ni chanzo cha 
bidhaa mbali mbali za viwandani 
kama vile mafuta, n.k. Wavuvi 
hutumia nyama ya pomboo kama 
ni chambo cha kuvulia samaki 
aina ya papa. Hivi sasa sehemu 
mbali mbali duniani wanatumika 
pomboo kama mojawapo ya kivutio 
kikubwa cha watalii. Utazamaji 
pomboo ni moja ya nyanja za utalii 
inayokuwa kwa kasi hapa Zanzibar 
na inatoa ajira na mapato kwa 
wananchi na taifa kwa ujumla. 
Kwa mfano sehemu kubwa ya utalii 
wa Kizimkazi hivi sasa unatokana 
na biashara ya kuwapeleka 
watalii baharini kwenda kuangalia 
pomboo. 

Hatari zinazowakabili Pomboo
Pomboo wanakabiliwa na hatari 
za aina mbali mbali zinazotokana 
na binadamu. Miongoni mwa 
hatari hizo ni: kuvuliwa kwa 
matumizi mbali mbali, kunasa bila 
kukusudia katika nyavu za wavuvi 
na hatimaye kufa, uharibifu wa 

mazingira wanayoishi pomboo na 
athari zinazotokana na utazamaji 
wa pomboo unaofanyika bila ya 
kufuata miongozo.
Mienendo ya kila siku ya pomboo 
inaweza kuathiriwa kwa uendeshaji 
wa boti kwa vurugu au kelele nyingi 
za mashine na waogeleaji mambo 
ambayo yanaweza kuathiri muda 
wa pomboo wa kutafuta chakula, 
kuzaa na kuwasiliana. Hali hii 
huwalazimu pomboo kwenda 
maeneo yasiyorizisha kimaisha. 
Athari hizi zinapoendelea kwa 
muda mrefu huathiri maisha ya 
pomboo kwa ujumla.

Haja ya kuwahifadhi pomboo 
wetu
Bila shaka kutokana na hatari mbali 
mbali zinazomkabili pomboo ipo 
haja kubwa ya kuwahifadhi pomboo 
wetu. Tusipochukuwa juhudi za 
makusudi pomboo wetu wanaweza 
kupungua sana na hatimaye 
kutoweka kabisa hapa Zanzibar, 
kama ilivyo kwengineko duniani. Hii 
ni kutokana na pomboo kuwa na 
uzazi mdogo sana. Yaani pomboo 
hubeba mimba kwa mwaka mmoja 
na huzaa mtoto mmoja kila baada 
ya miaka mitatu au zaidi.                      

Hivi sasa Wizara ya Kilimo, 
Maliasili,Mifugo na Uvuvi Zanzibar 
kwa kushirikiana na Taasisi ya 

Sayansi za Bahari ya Chuo Kikuu 
cha Dar es Salaam iliyopo hapa 
Zanzibar kupitia mradi wa wanyama 
wakubwa wa baharini wanaonasa 
bila kukusudia (BYCAM), inaendelea 
kufanya tafiti mbali mbali kuhusu 
maisha ya pomboo wa hapa 
visiwani pamoja na kuangalia 
athari zinazohatarisha maisha 
yao. Taarifa za utafiti zitaiwezesha 
Wizara ya Kilimo, Maliasili, Mifugo 
na Uvuvi kutayarisha mikakati ya 
kuwahifadhi wanyama hao pamoja 
na kuwaelimisha wakaazi wa pwani 
hasa wavuvi juu ya umuhimu 
wa kuwahifadhi na kuwatunza 
wanyama hawa.

Taasisi mbali mbali sizizo za 
serikali nazo hazipo nyuma katika 
kusimamia suala hili. Mfano mzuri 
ni Jumuiya ya Waendeshaji Utalii 
wa Pomboo Kizimkazi (KIDOTOA) 
ambayo imelenga kukuza na 
kuendeleza matumizi endelevu 
ya pomboo kiuchumi, kijamii na 
kimazingira hapa visiwani.

Wito kwa wavuvi
Pomboo hivi sasa wameanza 
kuleta manufaa kwa wananchi, 
hivyo hatuna budi kuwalinda kwa 
kuhakikisha kuwa hatuwavui kwa 
ajili ya matumizi ya kitoweo au 
chambo cha kuvulia papa wala 
kuharibu mazingira yao wanayoishi.

         Mtalii akicheza na pomboo wa zanzibar huko Kizimkazi

o 
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Mibaazi inatokana na jamii ya 
Fabaceae au Leguminosae, ni 

moja ya jamii ya kunde, ina urefu 
wa mita 3 hadi 5 na ina uwezo wa 
kuishi hadi miaka mitano ambapo 
uzalishaji wa mbaazi hupungua 
kila mwaka. Ni mimea yenye mizizi 
mirefu kwenda chini, ina uwezo wa 
kutengeneza mbolea ya nitrojini na 
inapenda mazingira ya joto kunzia 
nyuzi joto 25 hadi 40 sentigrade na 
haipendi baridi. Mbaazi zinaweza 
kupandwa kwa kuchanganya 
na mazao mengine yakiwemo 
mahindi, mtama na kunde.  Nafasi  
ya upandaji ni mita 1.5 kwa mita 
1.5,  kutoka mche hadi mche 
na mstari hadi mstari 1.5 mita.

Zao la mbaazi hulimwa kwa 
wingi katika mikoa ya Mtwara, 
Dodoma, Lindi, Pwani, Morogoro, 
Arusha, Manyara, Tanga na 
Kilimanjaro. Hapa Zanzibar 
zinalimwa katika maeneo ya 
maweni na sehemu zilizo kame 
ikiwemo Kikungwi, Makunduchi, 
Kombeni, Paje, pamoja na maeneo 
mengine ya mjini na mashamba.

Muda wa kuotesha hadi 
kuvuna
Upandaji wa mbegu hadi kuota 
huchukua siku 4 hadi 21 na baada 
ya hapo mimea huanza kukua 
polepole, huchukua siku 60 hadi 
80 kutoa maua na siku 50 hadi 
75 kutoa mbaazi, hivyo huchukua 
kati ya miezi 5 hadi 6 kupea.

Kiwango cha mbegu
Kilo 10 kwa ekari moja zinatosha 
iwapo utapanda mbegu mbili kwa 
shimo na kilo tano (5) zinatosha 
kwa ekari moja ikiwa zitapandwa 
mbegu moja kwa kila shimo.

Matumizi ya mbolea
Wakati wa kupanda inashauriwa 
kutumia mbolea ya “Yara Miller 

Mbaazi zilizopandwa kwa kufuata ushauri wa wataalamu  

KILIMO CHA MBAAZI
Na Makame M. Abdulrahman

Winner, au NPK, DAP, Minjingu au 
TSP, angalau mifuko 2 kwa ekari 
moja. Wakati wa kukuzia utahitaji 
mbolea ya CAN, UREA,  NPK, au 
Yara Miller winner, mifuko 3 kwa 
ekari moja itatosha. Mbolea hizi 
zimeonesha matokeo mazuri 
hapa Tanzania ambapo mkulima 
anavuna hadi gunia 40 ni sawa na 
tani nne kwa ekari.

Wadudu waharibifu
Mbaazi ni zao linaloshambuliwa 
na wadudu kama mazao mengine. 
Baadhi ya wadudu na maradhi 
wanaoshambulia mbaazi ni 
pamoja na; Funza wa matunda
Funza wa kukata mimea ikiwa 
michanga, Mnyauko (Fusarium 
Wilt) Ukungu-Fangasi.

Dawa za kuzuia wadudu
Yapo  madawa mengi yanayoweza 
kutumika kwa kupambana 
na wadudu na maradhi. 
Miongoni mwa dawa hizo ni;  
Karate, Match, Phyrinex, Uduall, 
na Seecron. Mbali ya dawa 
hizo zilizotajwa pia zipo dawa 
za kutumia kuzuia ukungu 
ambazo ni; Ridomil Gold, Ebony
(Mancozeb +Metalaxyn), Ivory na 
Nordox .

Kukagua shamba na Kuvuna
Kagua shamba kuona kama 

mbaazi zimepea. Mbaazi hupea 
kati ya miezi minne hadi miezi tisa 
toka kupandwa kutegemea aina 
ya mbegu. Wakati huo unyevu wa 
punje huwa kati ya asilimia 20 na 
25. Dalili za mbaazi zilizokomaa 
maganda yake hubadilika rangi 
kutoka kijani na kuwa ya kahawia.

Mbaazi zilizopea huvunwa kwanza 
kwa kuchuma au kukata matawi 
na kuacha zilizo changa ziendelee 
kupea na kuvunwa baadae. Vuna 
kila baada ya siku tatu hadi tano 
kutegemea na hali ya ukaukaji. 
Ni muhimu kuvuna mapema ili 
kuepuka upotevu unaosababishwa 
na kupasuka kwa mbaazi pamoja 
na mashambulizi ya wadudu. 
Mavuno kwa eka moja ni kati ya 
tani 1 hadi 4, yaani (gunia 10 hadi 
40 za uzito wa kilo 100)

Kuchambua
Mbaazi huchambuliwa baada ya 
kuvunwa kwa kutumia mikono na 
huwekwa kwenye magunia. Njia 
nyengine hutiwa kwenye gunia 
na kupigwa kwa kutumia mti hadi  
kupasuka na kuachia  punje zote. 
Aidha, ukaushaji hufanywa mara 
baada ya kupurura ili kupunguza 
unyevu kwenye punje hadi kufikia 
asilimia kati ya 20 na 25.
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 KILIMO NA MABADILIKO YA TABIANCHI
Na Nassor S. Mkarafuu

Mabadiliko ya tabia nchi 
yanayotokea duniani 

yanahatarisha juhudi za nchi za 
kuendeleza kilimo na kukabiliana 
na majanga ya njaa, utapiamlo, 
maradhi na umasikini kutokana na 
athari zinasobabishwa na uharibifu 
wa mazingira. Serikali imeanza 
kuchukua hatua za kukabiliana na 
tatizo hili ikiwemo kutengeneza 
mkakati wa mabadiliko ya tabia nchi.

Malengo ya mkakati ni kuiwezesha 
Zanzibar kukabiliana na hali 
hiyo na kushiriki katika juhudi 
za dunia za kuleta maendeleo 
endelevu ya kilimo. Utekelezaji 
wa mkakati huo utaiwezesha nchi 
kuweka hatua za kukabiliana 
na mabadiliko ya tabia nchi ili 
kupunguza utoaji wa hewa chafu. 

Kilimo kinachoendana na 
mabadiliko ya tabia nchi ni mfumo 
unaongeza uzalishaji ambao 
unaweza  kukabiliana na mabadiliko 
ya hali ya hewa. Pia  kilimo hicho 
hupunguza utoaji wa hewa chafu 
na kuweza kufikia malengo ya kuwa 
na uhakika wa chakula. Kilimo hichi 
kinatakiwa kuwa ndelevu kikitilia 
maanani matumizi bora ya maji, 
ardhi na uhifadhi wa mazingira.

Sekta ya kilimo inaathiriwa zaidi 
na mabadiliko ya tabia nchi 
katika nyanja tofauti zikiwemo 
kubadilika kwa hali ya hewa, 
matukio ya wadudu wa mazao na 
maradhi, mahitaji makubwa ya 
maji kwa mazao, mabadiliko ya 
mfumo wa unyeshaji wa mvua na 
matukio ya mafuriko na ukame.

Kilimo kinachangia wastani wa 
asilima 30 ya pato la taifa na 
kinatoa ajira ya moja kwa moja 
kwa wananchi kwa wastani wa 
asilimia 80. Hata hivyo kilimo 

bado kinakabiliwa na changamoto 
ya  mabadiliko ya hali ya hewa 
ambapo maeneo mengi nchini 
yanapata mvua zisizo na uhakika 
chini ya milimita 800 kwa mwaka 
na mtawanyiko wake unatofautiana 
kutoka sehemu moja hadi nyengine. 
Hivyo, matukio haya yameathiri zaidi 
uzalishaji wa mazao katika kaya na  
kusababisha athari za kiuchumi.

Serikali imetoa wito kwa taasisi 
zake muhimu zinazoguswa moja 
kwa moja na mabadiliko hayo 
kuweka mipango yao katika 
muendelezo wa kazi. Wizara ya 
Kilimo na Maliasili ni moja kati 
ya taasisi hizo ambazo zimeunda 
kitengo maalum cha mabadiliko 
ya tabia nchi. Wizara imeweka 
kipaumbele kuingiza mikakati 
ya mabadiliko katika mipango 
na sera na zinazotekelezwa.

Athari  za mabadiliko ya tabia 
nchi katika kilimo
Kilimo cha kutegemea mvua ndicho 
kinachotumiwa na wakulima wengi 
nchini na tayari kinaathiriwa 
zaidi na mabadiliko ya tabia nchi. 

Athari hizi hupelekea uharibifu wa 
mazao na kupunguza uzalishaji 
kutokana na upungufu wa mvua 
au kunyesha kwa wingi na muda 
usiotabirika. Aidha, ukame wa 
muda mrefu husababisha kupotea 
kwa virutubishi muhimu katika 
ardhi ya kilimo, matukio ya wadudu 
waharibifu wa mazao na maradhi 
yameripotiwa kuongezeka na 
mavuno kupungua.  Mabadiliko ya 
tabianchi yanasababisha mbegu 
muhimu za kilimo kutoweka 
kutokana na kukauka. Pia ukame 
wa muda mrefu husababisha kuota 
kwa baadhi ya mimea ambayo ni 
hatari kwa mazao ya kilimo kwa 
kuwepo kwake mashambani.

Mbinu za kilimo na mabadiliko 
ya tabia nchi
Mabadiliko ya tabianchi ni 
changamoto ya kidunia katika 
suala la uhakika wa chakula. 
Hivyo, kuondosha tatizo hili 
ni muhimu kuweka mfumo 
wa kilimo utakaokabiliana na 
tatizo hili ambapo wakulima 
wataweza kuzalisha na kuhifadhi 
maliasili ili kuwepo na uhakika 

Mabadiliko ya tabia nchi yameathiri visiwa vya Zanzibar na kutishia 
ustawi wa kilimo hususani cha mpunga.
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Shina la mgomba unaostahamili ukame ukionekana kuanza kuchipua 
katika shamba la majaribio ya jinsi ya kukabiliana na athari za mabadiliko 
ya tabia nchi

wa chakula na kuhifadhi 
mazingira.  Mbinu za kutumia 
katika kilimo cha kukabiliana 
na mabadiliko ya tabia nchi: 

Kilimo hifadhi
Kilimo hifadhi ni mfumo wa 
kudhibiti mazingira  ya  kilimo 
na kuyaendeleza kwa uzalishaji, 
kuongeza faida na uhakika wa 
chakula wakati huo mazingira 
yanahifadhiwa. Kilimo hiki 
kinakwenda sambamba na 
mbinu bora za kilimo zikiwemo 
matumizi ya mbegu bora, udhibiti 
wa wadudu waharibifu wa mazao, 
palizi kwa wakati na kutumia 
maji kwa kiwango kinachotakiwa.    

Kilimo mseto
Mfumo huu unajumuisha upandaji 
wa miti ya matunda  na misitu   
pamoja na miti inayotoa mazao 
yasiyokuwa ya misitu kwa ajili 
ya kuongeza mbolea kwenye 
udongo, uwepo wa viumbe hai, 
kuimarisha mazingira, miti kuzuia 
upepo, kuongeza kiwango cha 
maji kwenye ardhi na kutengeneza 
kivuli kwa mazao na wanyama. 
Mbinu hii inatumika kwa 
kupunguza utoaji wa hewa ukaa 
(hewa chafu) na athari za matukio 
yatakayosababisha kutokuwepo 
kwa uhakika wa chakula.  

Mchanganyiko wa mazao na 
mifugo
Mfumo wa kuchanganya mazao na 
mifugo ni muafaka katika kuongeza 
uzalishaji na kulinda mazingira kwa 
uangalifu na utumiaji mzuri wa 
rasilimali ya ardhi. Hii inajumuisha 
matumizi bora na kuhifadhi ardhi ili 
kuongeza pato, faida na uzalishaji  
unaopunguza athari kwa kilimo na 
mifugo kutumia eneo moja kwa 
muda mrefu na kuharibu mazingira. 

Upandaji wa mazao 
yanayostahamili ukame
Upandaji wa mazao   yanayostahamili 
ukame ni msingi wa  kuweza  

kuhimili kilimo cha mabadiliko 
ya tabia nchi.  Mfumo huu 
unajumuisha mchanganyiko tofauti 
wa tabia za mazao zinazohitajika 
kwa kuongeza uzalishaji na 
kustahamili mabadiliko yatokanayo 
na hali ya hewa hasa ya kipindi 
kirefu cha ukame. Mazao ya 
kupanda yanayostahamili 
ukame ni pamoja na mtama, 
uwele, muhogo mbaazi, ufuta,  
choroko viazi na   aina ya njugu. 

Matumizi bora ya maji
Uzalishaji endelevu wa mazao 
kwa muda mrefu ni lazima utumie 
maji, mbinu ya msingi ni kutumia 
kiwango halisi kinachotakiwa 
na kupunguza upotevu ambao 
hauhitajiki shambani na kwenye 
udongo. Chanzo kikuu cha upotevu 
wa maji ni yale yanayotiririka 
juu ya ardhi na kwenda sehemu 
isiyohitajika. Upotevu huu unaweza 
kupunguzwa kwa kuyahifadhi maji 
kwa kuyakusanya na kuyahifadhi 
kwa kuyatumia tena. Njia nyengine 
ya uhifadhi ni kujenga mbwawa, 
kutayarisha matuta maalum 
shambani na kuchimba misingi 
na mabwawa ya kuhifadhia maji.

Umuhimu wa kuhifadhi unyevu 
katika ardhi ya kilimo ni miongoni 
mwa mbinu za kukabiliana 
na mabadiliko ya tabia nchi. 
Kuchimbua ardhi pamoja na 
kutandaza majani ardhini 
kunaongeza uhifadhi wa unyevu 
na uzalishaji mkubwa wa mazao 
shambani. Umwagiliaji wa maji kwa 
njia ya matone ni mbinu inayoweza 
kutumia maji kwa usahihi.

Hitimisho
Kilimo kinachoendana na 
mbadiliko ya hali ya hewa ni 
muhimu na ndio njia muafaka wa 
mbinu za uzalishaji. Aina hii ya 
kilimo inaweza kutumika kulingana 
na eneo, mbinu ya kutumia kutoka 
sehemu moja hadi  nyengine. 
Hivyo, kabla ya kutumia mbinu 
hizi inatakiwa kufanyika utafiti wa 
kina ili kujua ni aina gani ya mazao 
yanaweza kupandwa katika eneo 
husika pamoja na mbinu ipi itumike 
ili uzalishaji na tija uongezeke 
bila ya kuharibu mazingira.  
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Funza wa tungule (Tuta absoluta) akiwa kwenye tungule iliyoathirika 

Na Makame M. Abdulrahman

FUNZA ANAE ATHIRI ZAO LA TUNGULE

Funza wa tungule (Tuta absoluta) 
ni mdudu alie kwenye jamii ya 

kipepeo ambae ni mgeni hapa 
nchini anaeshambulia mazao jamii 
ya “solanaceae” yanayojumuisha 
tungule, mbatata na majani yaliyo 
katika kundi hili. Mdudu huyu 
anashambulia mimea katika 
hatua zote za ukuaji,  kuanzia 
kwenye kitalu hadi wakati wa uzaaji 
kwa kula kila sehemu ya mmea. 
Funza hawa baada ya kuzaliwa 
hushambulia tunda la tungule 
na hatimae kusababisha hasara 
kubwa kwa mkulima.

Asili ya mdudu huyu inasemekana 
alianzia Peru katika miaka ya 1917. 
Mnamo mwaka 2006 aligundulika 
Hispania katika mji wa Valencia, 
mwaka 2007 aliingia Morocco, 
mwaka 2009 alingia Uholanzi, 
Ureno na Uingereza. Mwaka 2012 
aliingia Sudan. Ethiopia, Kenya na 
Senegal.

Kwa mara ya kwanza hapa 
Tanzania mdudu huyu alionekana 
katika kijiji cha Ngabobo Tarafa ya 
Ngarenanyuki (King’ori) Mkoani 
Arusha tarehe 5 Agosti, 2014. 
Baadae alionekana katika Mikoa 
ya Tanga, Morogoro, Iringa, Mbeya, 
Mtwara, Katavi, Simiyu na Mwanza.  

Tanzania Tuta  absoluta  
anajuilikana kwa majina tofauti ya 
umaarufu ikiwemo “Kanitangaze 
mikoa ya nyanda za juu kusini na 
“EBOLA” kwa mikoa ya kati kanda 
ya ziwa wanamuita “Kipepeo au 
Barababu.” Hapa Zanzibar kwa 
mara ya kwanza mdudu huyu 
alionekana maeneo ya Fuoni 
Kibondeni, Kisauni, Dole, Mfenesini 
na Bambi.

Sifa za mdudu na mzunguko wa 
maisha yake
Mzunguko mzima wa maisha ya 
mdudu huyu ni siku 20 hadi 70 
kuanzia utagaji wa mayai hadi 
kuwa mdudu kamili. Kawaida 

hutaga mayai juu ya majani, maua 
na kwenye matunda ambapo 
hutumia siku 3 hadi 9. Baadae 
mayai hutotolewa na kuwa funza 
linalotambaa “Larvae” ambae 
anaishi siku 11 hadi 37.  Funza huyo  

          Mzunguko wa maisha ya mdudu Tuta Absoluta
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hudondoka ardhini na kugeuka 
kuwa pupa ambae huishi kwa siku 
6 hadi 24  na kuwa mdudu kamili.

Mdudu huyu Tuta absoluta 
aliyekamilika huwa na nyuzi mbili 
za hisia (antena), magamba ya 
rangi ya kaki, kijivu au udongo, ana 
urefu wa milimita 10-12 na ana 
mbawa.  Mazingira ya joto husaidia 
utagaji wa mayai, jike mmoja 
anaweza kutaga mayai 200 hadi 
260 katika umri wote wa maisha 
yake na huishi siku 10 hadi15 na 
dume huishi siku 6 hadi 8. Wakati 
wa mvua nyingi wadudu hawa 
hupungua hii ni kutokana kwamba 
mvua inawaua vipepeo na hivyo 
kupunguza kasi ya uzalianaji.

Kuenea kwa mdudu
Mdudu huyu  huenezwa kutoka 
eneo moja kwenda jengine 
kutokana na matumizi ya vifaa vya 
shambani ikiwa havikusafishwa 
vizuri hasa wakati anapokuwa 
hatua ya larva, pia huenea kwa 
haraka zaidi kwa njia ya upepo 
ili aweze kusafiri kutoka sehemu 
moja hadi nyengine. Aidha, njia ya 
usafirishaji wa tungule ndani ya 
masanduku huchangia ueneaji wa 
mdudu huyu kwa  haraka.

Dalili kuu za mdudu kuwepo 
shambani
Miongoni mwa dalili za kuwepo 
mdudu shambani ni kunyauka  ama 
kukauka kwa majani ya mtungule, 
kuharibika na kuoza kwa tungule 
pamoja na kuonekana mafunza 
kwenye mitungule.

Njia za kumdhibiti
Miongoni mwa njia za kukabiliana 
na mdudu huyu ni kutumia dawa. 
Zipo dawa nyingi ambazo ni nzuri, 
zinatumika hivi sasa na zimetoa 
matokeo mazuri juu ya udhibiti wa 
mdudu huyu zikiwemo “Biotrine” na 
“Recharge” ambazo zinatumika na 
zinapatikana hapa Zanzibar.  Aidha, 
kwa Tanzania Bara ni Ascortin 0.15 
EC, Coragen SC, Virtako”, Avaunti 
150 EC/Mavuno 25 EC, Ampligo,  
Pegasus, Trigard, Belt 480 SC, 
Courage SC, Runners na Evisect.

Matumizi ya dawa
Ni vizuri Dawa  hizi zichanganywe 
wakati wa upigaji. Tumia dawa 
ya Pegasus si zaidi ya mara nne  
na isitumike tena. Tumia  dawa 
aina ya Virtako ambayo itasaidia 
kuondoa wadudu kuwa sugu. dawa 
zilizotajwa  isipokuwa “evisect 50 
SP”  zimeonesha matokeo mazuri 

          Athari za mdudu tuta absoluta kwa tungule na jani la mtungule

hapa Tanzania kwenye kuangamiza 
funza. Aidha, dawa ya“evisect 50 
SP” imeonesha matokeo mazuri 
kwa kuangamiza vipepeo.

Dawa ya Coragen na  Belt ili zifanye 
kazi vizuri ni vyema zipigwe kwa 
mpangilio, wiki ya kwanza unapiga 
coragen, wiki inayofuata unapiga 
belt, Lengo kuu ni kupunguza 
uwezo wa mdudu kuwa sugu  dhidi 
ya dawa hizi.  Njia nyingine ya 
kumdhibiti mdudu huyu ni kulima 
kwenye “green house” ila umakini 
mkubwa unahitajika iwapo  ataingia 
husababisha madhara makubwa 
na kwa muda mfupi.


